Giá cả và thẩm mỹ khi chọn mua đèn thích hợp cho bể TS???

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi Le'Tak, 5/9/07.

1. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang băng khoăn trong việc chọn lựa đèn để lắp cho hồ 50x40x40, kiếng 8ly.:-S ~X(
    Mình cũng đã đọc và tham khảo rất nhiều trên 4r nhưng thật là khó để quyết định...
    Kích thước đèn có phải là nên nhỏ hơn CD của hồ ko? Hồ mình dài 50 vậy phải lắp bóng 3 tấc?? Có nhỏ wa ko?
    Hồ nhỏ như mình thì giữa việc làm máng tự chế bằng ống nhựa và mua bộ máng có sẵn thì cái nào nên hơn? Mình định mua bộ máng bán sẵn trên Cao Quý nhưng nếu mua một lúc 2-3 máng thì nhiều tiền lắm, vậy có phải là mình nên tự làm bằng ống nhựa ko?
    Việc mua một lúc nhiều máng chuyên dụng và máng chế về kinh phí có chênh lệch nhau nhiều lắm ko? Vì nếu ko nhiều lắm thì ráng gồng một chút cho bộ máng chuyên dụng để đạt về thẫm mỹ thì có nên?~X( :-S :-S
    Mong các bạn cho mình ý kiến. Cám ơn rất nhiều.

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Đèn cho hồ thủy sinh hiện nay có 3 dạng chính như sau :
    - Trọn bộ chuyên dụng : Giá thành cao, thẩm mỹ, hiệu quả.
    - Loại dùng máng sinh hoạt chỉ thay bóng thủy sinh : Giá thành tương đối, thẩm mỹ vừa phải, hiệu quả trung bình
    - Tự chế hoàn toàn : Giá thành cực rẻ, thẩm mỹ còn tùy theo tay nghề, hiệu quả lệ thuộc vào vật liệu dùng
    Tóm lại tùy theo khả năng tài chính mà bạn chọn loại nào, mỗi loại có ưu khuyết điểm khác nhau

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Sai! Đèn phải dài vừa bằng hồ, nếu không khi trồng, các cây ngoài rìa sẽ ngả vào trong do hướng sáng!
    Tự làm và mua đương nhiên là chênh lệch đáng kể (rẻ hơn ít nhất 1/2) còn thẩm mỹ thì, hề hề....

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @leTak: 1 bộ đèn dùng cho hồ 50 bây giờ giá khoảng 130k, thêm 35k để mua cặp chân đèn nữa là tuyệt đẹp. Mua về, gắn lên, cắm điện và ngồi ngắm hồ thôi. Mình đang xài 2 bộ đây.

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Nếu đủ điều kiện bạn nên mua 2 bộ đèn 50bán sẵn nó có chân gác lên thành hồ nhìn rất chuyên nghiệp và thẩm mỹ, di dời và tháo lắp khi vệ sinh hồ cũng đơn giản.
    Đương nhiên là tự chế sẽ rẻ hơn, nhưng để đạt độ thẩm mỹ thì thua xa
    Chúc bạn vui

6. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sai. Tôi cá là bạn sai vì bạn chỉ cần để đèn so le nhau thì không lo kích thước dài ngắn của đèn.

7. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn ý kiến của mọi người rất nhiều. Công nhận bộ đèn tính ra còn mắc hơn cái hồ của mình nữa hic. Nhưng mà về lâu dài chắc ráng gồng cho rồi, chứ mình chẳng biết gì về điện, đụng vô chắc chết. Vậy h muốn mua bộ chuyên dụng thì mình nên mua ở đâu?
    Mua ở đâu vậy bạn? Mình nên mua ở Cao Quý hay chỗ anh CD? Chiều mình ghé chỗ anh CD để mua nham thạch với sỏi trắng nếu đc mua 1 bộ đèn về xài trước, chừng có vốn sắm tiếp cái nữa.
    Cám ơn mọi người nhiều.

8. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Nê ra Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo Q5, giá đèn khá hợp lý, có loại đèn máng bằng nhôm rất đẹp

9. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới mua xong ở Cao Quý, đèn máng bằng nhựa, loại mình thấy người ta hay xài cho hồ cá, máng 5 tấc, đèn 4,5 tấc,140k. Mình hỏi thì biết chỉ có máng nhôm dẹt là có chân để kê lên hồ thôi, nhưng người bán nói loại đó máng 5 tấc thì bóng chỉ có 3,5 tấc thôi. Muốn bóng lớn hơn thì phải mua loại 6 tấc. Mà đèn 6 tấc bỏ lên hồ 5 tấc có xấu ko ta. Người bán nói mình về để thử nếu ko vừa đem ra đổi được, nên mình cần ý kiến gấp gấp để nếu có j còn kịp đổi.

10. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bộ mình mua phía trên máng có chữ Benxiang, h mình nên xài loại này hay loai máng nhôm? Có phải mình nên xài loại 6 tấc ko? Hay thế này là đủ rồi? Có cần thay bóng bên trong thành bóng Jebo hay Osram j đó ko?

11. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Khi mua bạn có nói mua bóng dùng cho thủy sinh không (trồng rong), nếu không nói phải đổi bóng rồi vì mặc nhiên đi theo bộ là đèn hồng

12. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Ông ơi! Hồ 50, thì chỉ dùng 1 máng, ông đặt so le kiểu gì chỉ cho tôi với!

13. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy h mình có nên đổi đèn máng 6 tấc ko? Nên dùng máng nhựa Benxiang hay máng nhôm có chân đặt lên cạnh bể? Máng 5 tấc này nó vừa khít cái hồ mình luôn, sợ rớt wa, mà đèn bên trong chỉ có 4,5 tấc thôi. Nên làm sao đây?

14. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chạy qua APT..có bán máng đèn bằng nhựa cho đèn BENXIANG...mình cũng mới lụm một cái lúc sáng...Nhưng chân đèn nên nhẹ tay :D hàng dễ vỡ,bên đó hình như chỉ còn chân cho BENXIANG,hết hàng chân JEBO rùi

15. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Marten mua máng 5 tấc hay 6 tấc vậy? Đèn benxiang cũng có chân nữa ha? Có bán rời ko? Mình hỏi trên Cao Quý nói chỉ có đèn nhôm dẹt mới có chân thôi. Có hình đèn bắt lên bể 50 chưa post cho mình coi học hỏi với. Có cái đèn mà mình băng khoăn từ bữa đến h.

16. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    trên thân đèn BENXIANG nó có một cái rãnh để gắn cái chân đèn,cứ lên APT hỏi người ta đua cho xem..Chân đèn Jebo thì nhỏ hơn so với Benxiang..40k/cặp và chỉ còn chân Benxiang,muốn gắn vào cho Jebo phải mài cho nhõ lại bớt

17. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Có loại nguyên bộ máng, đèn hiệu Winter bằng nhôm rất đẹp. Dùng bóng 6 tấc nhưng có loại máng 80cm (170k) và 100cm (220k). Bậc thử thì ánh sáng màu tím, hơi ngả hồng. Không bíêt loại này dùng cho bể thủy sinh có thích hợp không, hay là phải thay bóng? Có bác nào dùng thử rồi chưa, đánh giá giúp em cái ạh!

18. Zapme

Zapme Member

Thích đã nhận:
    0
    với bể 35x35x35 thì cần loại đén nào vậy các anh ?

19. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn ơi..bạn đến APT mua 1bộ đèn 6t máng đôi về xài là ok đó..bên APT có bán chân máng luôn..xài 1 bóng ko có đủ đâu..thân

20. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    qua APT nên mua máng hiệu gì, xài bóng gì cho hồ thủy sinh vậy anh. Em cung đang định mua bộ đèn...