Giá con chim cu mồi nào cao nhất hiện nay

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi tranvanthanh, 29/9/11.

1. tranvanthanh

tranvanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    222
    Mình có nghe trước đây các cụ mê chim đến nỗi phải đổi cả nhà cửa,ruộng vườn ,trâu bò để sở hữu một con chim cu mồi hay.Vậy có bác nào biết hiện nay con chim nào có giá cao nhất không?Mình được biết có một người mới mua con cu mồi đến 5 chỉ vàng,liệu đã cao nhất chưa.[-(

2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    câu hỏi khó nha...vì em đang rảnh mà..hehe
    -trc đây có cụ nói mồi sư phu cụ ấy giá 5.000usd...sau đính chính lại giá 500usd....vụ này qua lâu rùi.
    -cách đây chừng 7 năm gì đó cụ T ở BD mua con của cụ T ở HN giá 10tr, bác qui ra vàng đi nhé
    -mới đây chừng 1 năm ,em nghe có cụ mua con 12tr
    -rùi mới đây em nghe có cụ mua con 25tr
    -còn nghe nói có con 45tr, 70tr, 75tr....1ti3....mệt lun
    nói chung đây là sở thích,niềm đam mê...nó giống như tài khoản 213-tài sản cố định vô hình...hehe
    ...đối với người này nó là vô giá, nhưng đối với người khác không đáng 1 xu...hehe
    ....chơi mà...cứ mình thích là good roài
    hehe

3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vậy cụ Quang ẵm con mái nào mấy két vậy, cụ tay hòm chìa khóa thỉnh thoảng phỉnh một ít mua vài con cu và mấy quả đào mấy chục chai là nhằm nhò gì cụ nhỉ.

Last edited: 29/9/11
    phamxuanthinh, cudat, giothoc and 9 others like this.
  4. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Trời ơi ! nghe các bạn nói thấy nhức đầu quá, giá rẻ rẻ thôi cho anh em mê cu gáy có tiền mà chơi

dungcay, phamxuanthinh, cudat and 5 others like this.
  5. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    các bác ấy nói cho vui thôi chứ thực ra cu mồi giá chỉ có khoảng trên dưới 1 triệu vnđ thôi bác à:laughing:

6. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    Dưới 1 triệu thì biết được rồi.nhưng trên 1 triệu là bao nhiêu nhỉ?1,2 triệu?hay 100 triệu? hehehe.bữa nay đi đấu giá nên em cũng rãnh nên ngồi hầu chuyện cùng các bác cho vui.Phải hôn bác gaccu???hihi

cudat, I&SơnCa, nguoidaugio and 9 others like this.
  7. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Trúng nghề nữa roài. Để em thử hạch toán nghiệp vụ "mua cu mồi" này xem sao:
    1/ Mua cu mồi:
    Nợ TK 211 - giá trị thực 30.000
    Nợ TK 213 - giá trị "mồi 49.970.000
    Có TK 111 50.000.000

2/ Thanh lý TSCĐ khi chán:
    2.1/ Ghi giảm TSCĐ:
    Nợ TK 111 30.000
    Có TK 211 30.000
    2.2/ "Thu nhập bất thường":
    Nợ TK 421 49.970.000
    Có TK 213 49.970.000
    2.3/ Thu nhập khác:
    Nợ TK :D
    Có TK :(
    Hỏng biết cân chưa ta ??! ...

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác thanh lý thì thanh lý luôn cái lụp cho đủ cặp, tiếc gì cái lồng nữa...đã hao mòn thì hao mòn cho nó băng zerô đê bác..chừa lại 30.000 đ làm chi cho nó mang tiếng...là vẫn có giá " cứ để nó là vô giá đê" cụ Hoàng nhể.

dungcay, cudat, Google.cu and 12 others like this.
  9. luuluuthinh

luuluuthinh New Member

Thích đã nhận:
    9
    no la mot tai san vo gia doi voi nguoi dam me
    nhung doi khi chung ta co the doi ca gia tai minh cho niem dam me do. hihihiiiiiiii
    niem dam me la vo gia

Nó là một tài sản vô giá đối với người đam mê. Nhưng đôi khi chúng ta mình cho niềm đam mê đó. Niềm đam mê là vô giá.

Last edited by a moderator: 29/9/11
    dungcay, cudat, giothoc and 4 others like this.
  10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Nhân đây em cũng xin hỏi các bác điều này:
    Có một con chim cu mồi - mồi chai lắm rồi, có các đặc điểm sau:
    - Mỏ hở: khi nó ngậm mỏ, có thể nhìn qua khe mỏ thấy hết hột đậu xanh,
    - Cườm vàng chiếm 3/4 khổ cườm,
    - Ngực chẻ y như ngực con chim a Quang đưa lên vậy,
    - Chân khô tím, vảy cưỡng nhặt, phao hồng,
    - Cấp mình nhỏ, dài, quy chặt,
    - Con chim này không có phao câu ... (?!)
    - Giọng gáy thì khi đồng ,lúc thổ, gáy từ trơn đến 2 hậu, thi thoảng mới có 2 hậu, còn thì trơn với đủ thôi, gù cà lăm, lâu lâu có líu,
    - Bắt chim thì: thành tích tốt nhất của nó là trong 1 ngày, từ 8h30 đến 15h, nó bắt được 1 con Bìm bịp, 6 con cu gáy, con Bìm bịp bắt đầu tiên sau đó là 6 em cu (tại rừng Đan Phượng Lâm Hà năm 2009).
    Chủ ra giá: "Muốn đưa bao nhiêu thì đưa"
    Em thích nó quá, nhưng em phải làm thế nào bây giờ ???

11. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    trả 1,5 triệu đi theo mình giá như thế cũng đỉnh rồi. Chừng nào chán gọi cho mình nhé !

12. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Tưởng ổng đòi x...tỉ, chứ đưa bao nhiu cũng được thì có gì mà suy với nghĩ :D

13. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Bac HoangDL ơi. Cái vụ đưa bao nhiêu thì đưa này khó chịu lắm. Ông có con thì ông đặt tên, ông có của thì ông ra giá.......phải không các bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:16 PM ----------

Thưa các bác. Em xin hầu các bác câu chuyện này, có một ông mê cu gáy đến nhà một người có chim hỏi mua con gáy nhưng người chủ nói không bán. Sau một lúc truyện trò người chủ chim nói là cháu của ông chưa có xe máy để đi làm. Các bác biết không kết quả là một chiếc waweRS chưa đeo biển đựng ở sân nhà ông chủ chim. Chuyện này cách đây 2 năm vậy con chim đó giá là bao nhiêu các bác nhỉ.

14. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Những vụ như vậy thì theo em họ ko quan trọng tiền bạc - vậy bác giải bài toán đó bằng hiện vật đi có lẽ hợp tình hợp lý hơn đó ạ. 1 Chiếc lồng đẹp hay 1 bộ lụp+ sào với dân chơi mồi . BÁc thử cân nhắc xem .

15. MHBPHUC

MHBPHUC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    562
    Em nghĩ vụ của bác HoangDL thành công tương đối khó đấy theo mấy lý do sau:
    1/. Tiền không biết bao nhiêu cho vừa lòng.
    2./ Vật chất như thế nào? cho xứng đáng.
    Vì ông chủ đang theo dõi cử chỉ của người định mua chim rồi. Tóm lại mình đang thích đúng sở thích của họ rồi.

16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Cụ Hoàng đang học MBA(master), chắc là giỏi môn này roài..hehehe...
    cụ này lồn.g, lụp, tk213...cái gì củng bít, hehehe

Google.cu, giothoc, I&SơnCa and 4 others like this.
  17. Ha_SDS

Ha_SDS Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    2,755
    Bác Hoàng ĐL có ví dụ rất sinh động về nghiệp vụ mua bán, thanh lý tài sản cố định của ngành kế toán , chắc bác cũng dân tài chính kế toán . Tuy nhiên nếu xét đủ 2 điều kiện cần và đủ để đảm bảo là tài sản cố định thì chú chim cu gáy chưa đạt. Mình chuyển sang quản lý gần 5 năm ,nhưng cũng xin phép hạch toán lại bút toán cho chuẩn:
    1/ Mua cu mồi:
    Nợ TK 211 - giá trị thực 30.000
    Nợ TK 213 - giá trị vô hình 49.970.000
    Nợ TK 133- Thuế GTGT(nếu có):

Có TK 111 (1121) 50.000.000

2/ Thanh lý TSCĐ khi chán: bán được 30.000 đ
    2.1/ Ghi giảm TSCĐ:
    Nợ TK 111 30.000
    Có TK 214- Giá trị KH:
    Có TK 211 30.000
    2.2/đồng thời "Chi phí bất thường":
    Nợ TK 811 49.970.000
    Có TK 213 49.970.000

Mình nghĩ rằng nếu ai sở hữu được con mồi hay thì khi họ đang thích mình hỏi mua thì vô giá,khi họ không còn đủ điều kiện chăm sóc, để lâu không đi bẫy thì hỏng chim thì lúc đó bạn hỏi mua có khi nếu mến mộ tài năng họ có thể tặng ngay, nhưng mình thiết nghĩ nếu mình đã có nhiều chim mồi hoặc không có điều kiện để phát triển con mồi thì nên nhường cho những người chơi khác với giá đã mua cộng thêm tiền thóc nước , như vậy sẽ tốt hơn . Tiền có thể kiếm được chứ để có được tình cảm đâu phải lấy tiền mua được phải không AE.

Last edited: 30/9/11
  18. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    ối chời...cao thủ về lĩnh vực Acounting rợp trời nghe...hết bác HoangDL , đến bác Hà SDS....nhưng đụng chạm đến nghề nghệp của em roài...hehe
    Cụ Hoàng sáng tác ra vụ hoạch toán cu cò, cái này chưa có trong lịch sữ kế toán, nên hỏng có đúng sai lun...có sáng tạo em thưởng 1 chai bia hehe
    Cụ Hà SDS hay thật phát hiện ra cái TK 214-khấu hao TSCD ..em phục lun...làm Qli có khác...hehe

......giã sử cái này có thiệt nghe...
    theo em 2 cụ phải đi học lại roài....hehe...về tk211=30.000 + các cụ wen cái định nghĩa TSCD roài các cụ ạ....hehe

"Tài sản cố định là những tư liệu lao động được biểu hiện dưới hình thái vật chất hoặc phi vật chất, có đủ tiêu chuẩn TSCĐ theo quy định trong các chuẩn mực kế toán.
    Bao gồm TSCĐ hữu hình & TSCĐ vô hình.
    1.1 TSCĐ hữu hình là những TS có hình thái vật chất do Doanh nghiệp nắm giữ để sử dụng cho hoạt động SX kinh doanh, thỏa mãn 4 tiêu chuẩn :
    a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế từ việc sử dụng TS đó.
    b. Nguyên giá TS phải được xác định một cách tin cậy
    c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên
    d. Có giá trị theo quy định hiện hành từ : 10.000.000, đồng trở lên (mười triệu đồng trở lên).
    1.2 TSCĐ vô hình là những TS không có hình thái vật chất nhưng xác định được giá trị, do Doanh nghiệp nắm giữ sử dụng trong SXKD cung cấp dịch vụ hoặc cho các đối tượng khác thuê & phù hợp với tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ
    1.3 TSCĐ thuê tài chính.
    TS này chưa thuộc quyền sở hữu cỉa Doanh nghiệp nhưng DN có nghĩa vụ & trác nhiệm phál lý quản lý & sử dụng như TS của Doangh nghiệp. "

...đã bảo nghề của em mà....heheheeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee
    cuối tuần vui vẽ

Google.cu, hoan-nc, giothoc and 8 others like this.
  19. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hàng này không có thuế GTGT đâu bác ơi. Hàng nông nghiệp, dân giã mừ

Lại trúng nghề của em :p

Em không biết giá con cu đang cao nhất thế nào. Nhưng em biết vài người rất mê cu:
    Người thứ nhất, ông anh trong công ty em, nhà có 1 giàn chim khoảng 20 con mồi, con nào cũng "đã" con mắt, "đã" cái tai. Nhưng vừa rồi ổng đánh xe ra Miền Trung mua 1 em 17 chai.
    Người thứ hai, ổng trả con chim ổng thích đơn giản thôi. Ổng trả 2chai được không ? rồi 4 chai, 8 chai, 16 chai, ... cứ không đi bước bước mỏi chân :p (cụ này ở Đồng Nai luôn)

Last edited: 30/9/11
  20. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Các bạn đã hơi nghiêng về bệnh nghề nghiệp quá rồi, giá một con cu mồi ư: đủ loại: từ vài trăm ngàn cũng có(chỉ gù được vài sạc thôi) cho đến 2 triệu(chơi tạm tạm), 3 triệu,...đến không biết bao nhiêu triệu(chim hay)... và đến chim hay không có đối thủ là không thể bán,...
    Không dễ gì ai có duyên được sở hữu con chim hay, chỉ nghe nói Anh Hai, Anh Ba,...có con chim mồi hay thôi, thì mừng cho họ vậy, hy vọng một ngày nào đó mình có con chim bổi hay bắt được từ con mồi hay này, chờ hoài không thấy có bổi hay, xin diện kiến con chim mồi hay vài sào trên núi cao thử xem sao để học hỏi về con chim hay nó như thế nào? để mà biết, các bạn biết không: nó chỉ là con chim bị nói là con chim mồi hay mà thôi,...