Gia đình Denbrodium .

Thảo luận trong 'Lan ngoại nhập' bắt đầu bởi candat, 16/10/06.

1. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    De.emmabluenk
    De.ceasarredzo
    De.centuryxl

De.banana Roya
    De.blue birdag
    De. bluetum

De.botablueau
    dendro biumanten natumcu
    De.isumiik

De. Royalys.
    De.warawabx.

Mấy anh em thông cảm , do mình chỉ thích den cánh xoắn nên chỉ "chiếu cố" mình nó - giồng này của Thái Lan du nhập vào vn mình đã vài chục năm rồi đooó . ... Một số có mùi thơm nhẹ , nhưng đáng tiết là trên thị trường hiện nay và anh em nhà mình không "sũng ái" nó nữa nên cho nó vào "lãnh cung" ...hehe ...

gadep, bachua, felis and 1 other person like this.
  2. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình cũng còn 1 cây thuộc dạng đó, hoa ra được tháng rồi , hình dưới , do chụp bằng điện thoại , thiếu sáng nên ko rỏ

3. chutieuq10

chutieuq10 Member

Thích đã nhận:
    2
    Den bảo tàng.

Hiii.
    Wow Candat làm việc nghiên "cú:...nha.........hehehé.
    Cái nì tui cũng muốn lắm nhưng hỏng ai khiến khích hít, huhu....bây giờ 4r có Candat là tui gia nhập liền a,
    hiii~X(

4. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    [​IMG] .[​IMG]. [​IMG].

[​IMG][​IMG][​IMG].

[​IMG][​IMG][​IMG].

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG].

[​IMG][​IMG]

Last edited: 30/3/07
    gadep, nhoxboylovely and bachua like this.
  5. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    có mấy cây den trồng tại thành phố không trổ hoa , các bạn có sưu tầm nên chú ý chi tiết đó nhé .

6. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nhà em cũng có 6 giò lan ,em mua từ lúc cây còn bé ,nói ra xấu hổ qua hihi ,em trồng 2 năm rồi mà không có bông ,em trồng bên dưới giếng trời ,ít nắng lắm ,có thể cho em lời khuyên không

7. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    bạn cho mình tên từng loại nhé , vd : cattaya hay vanda , dendro , hồ điệp , vũ nữ , vì mỗi loại có một cách chăm sóc khác nhau .

8. truong huu hung

truong huu hung Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi long tu dễ ra hoa không, sao e trồng mà ko thấy hoa gì hết? có chế độ chăm sóc gì đặc biệt ko các a. dạo này e thấy nó muốn lụi tàn dần rồi

9. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To truong huu hung

To truong huu hung : Long Tu, Ý Thảo, Giả Hạc, Báo Hỉ, Long Nhãn ... thuộc dòng Dendrobium chỉ ra hoa khi rụng hết lá (nghỉ) vì vậy nếu tưới nước nhiều thì chỉ ra lá, cây con mà không ra bông, nếu cây khỏe chắc, bạn cắt nước hoàn toàn, để vào chỗ râm mát cho đến khi cây trút hết lá, sau đó tười nước lại thì cây sẽ ra hoa.
    Thân.

Last edited: 10/4/07
    gadep thích bài này.
  10. truong huu hung

truong huu hung Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn a.Cường nhiều, để e làm như hường dẫn của a xem sao...
    Thân

11. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    lan Den đòi hỏi phải có nắng nhiều mới có hoa, ít nắng quá thì khó lắm, bạn nên di chuyển cây ra nơi nhiều nắng, tuần tưới phân 2 lần loại 20-20-20, khi giả hàng sắp hoàn tất lá cuói cùng, kích 10-55-10, 3 lần liên tiếp cây sẽ cho hoa.Nên nhớ tưới nước khi chậu khô vì Den rất dễ rụng lá chân do dư nước

12. brianbrian

brianbrian New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh ơi cho em mấy hình bên trang 1 là lan gi vậy(mấy cây mà bông quá trời luôn đó),có trồng được ở tp khg,nếu được xin mấy anh chỉ cụ thể giúp em(giá cả,chổ mua,cách trồng)........mới nhìn hình thôi mà em đã mê rồi.....nhân tiện,em là lính mới tò te,xin có lời chào tất cả mọi người

13. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Mấy cây đó là cây dendro giống của thái lan (rất cũ) hiện nay có rất nhiều giống mới đẹp hơn nhiều , trồng ở thành phố vẫn trổ hoa thường xuyên , giá từ 20.000 đến 40.000đ , bạn mua cây có hoa xẵn về trưng nếu hoa tàn thì treo vào chổ nào có nắng sáng và gió , tười tước đều cây sẽ sống và trổ hoa bạn à . Còn nếu muốn chi tiết hơn thì vào đây tham khảo .http://www.dalatrose.com/forum/forum.asp?FORUM_ID=42.

còn muốn nhận lan con thì vào đây , theo dõi khi nào có đợt tiếp theo bạn đăng ký nhận nhé.http://www.dalatrose.com/forum/topic.asp?TOPIC_ID=1946

14. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    cây dendro của Khương "sứ chúa "

Một vài "bà con họ hàng" của dendro .

gadep and Son-co-lua like this.
  15. brianbrian

brianbrian New Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh,em sẽ từ từ nghiên cứu,nhân tiện anh có thể giúp em vài địa chỉ bán lan ở tp được không(chổ nào nhiều nhiều í)

16. khongminh

khongminh Member

Thích đã nhận:
    1

gadep thích bài này.
  17. huydth

huydth Member

Thích đã nhận:
    1
    giả hạc đẹp quá các bác a`.ước gì em có mỗi loại một vài cây keiki la cũng tốt lắm rồi ,nhưng ở chỗ em chẳng kiếm đâu ra loại này nên dành bó tay .nhìn thích quá .ở chỗ em chỉ có loại giả hạc tím thôi .mà hình như còn một loại giả hạc vàng hay sao đó .bác nào có hình post cho em xem với .

cây giả hạc trắng đó có phải là giả hạc hawai ko ạ .có bác nào biết giả cả của nó ở hà nội ko ,cho em tham khảo với .các bác cho em hỏi là em trồng giả hạc nhưng cây mọc tốt cứ mọc thẳng lên chứ ko buông xuống ,cây rất mập nhưng ko dài và rất ít hoa ,có phải là do em cho nhiều nắng quá chăng ,vì em treo ở dưới lưới đen .có ai biết cách làm cho nó buong xuống ,mọc dài và có nhiều hoa chỉ cho em với(gióng như cây hoa trắng và tím mọc trên thân cây đó)

Last edited by a moderator: 19/1/08
  18. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    Chia sẻ với các bạn mới chơi Dendrobium vài kinh nghiệm nho nhỏ về cách mua và chăm sóc (chú ý chỉ áp dụng ở miền tây và sg)
    trồng dendrobium cây denro rất khoẻ mạnh dễ trồng tuy nhiên phải có những điều kiện như sau,cây đem về phải khoẻ mạnh,có măng con mới mọc ,không dập gãy càng tốt,đó là điều kiện đầu tiên,cây denro ở miền nam hai mùa mưa nắng không được tưới định kỳ mà chỉ tưới theo nhu cầu nước nghĩa là cây khô mới tưới tưới đẫm,tưới định kỳ sẽ èo uột chậm phát triển,cho dù có mái che hay không,cây denro muốn đẹp không bỏ lá phải có mái che tốt nhất là qua chín giờ rưỡi ,nắng phải qua lưới che,ở miền nam bệnh phổ biến làm denro rụng lá là nhện đỏ phải phun thuốc trừ nhện đỏ,một tháng rưỡi /một lần hoặc hai tháng(nissuran 1cc/1 lít nước),trồng denro cố gắng dừng dời chổ nhiều lần sẽ làm cây bị sốc rụng lá,cây denro èo uột mà không có rễ mới thì không tưới phân ,chỉ tưới B1 thái cho đến khi ra rễ mới một tháng mới tưới phân,tứơi B1 thì ba ngày tưới một lần đến khi ra rễ mới (1cc /1 lít nước),khi ra rễ mới rồi thì tưới nước thôi không cần tưới B1 nữa,còn nếu cây èo uột mà rễ ra nhiều là cây bị thiếu phân đó,denro có cái hay là phân gì cũng được cũng tốt hết nếu pha nồng độ loãng,phân còn hạn xử dụng,nhưng nếu là phân hữu cơ thì cây mập mạnh hơn nhiều,trồng denro không bỏ lá là tuyệt kỷ của nghề trồng lan ,tuy nhiên có những cây ít bỏ lá là cây màu vàng và cây màu xanh,cây khoẻ mạnh rồi thì bạn yên tâm chắc chắn sẽ ra hoa dù cho ba mưoi phần trăm nắng , lúc đó ngồng hoa sẽ trắng nõn rất ngộ nghĩnh ,đây là kinh nghiêm thực tế .vài dòng chia sẻ cùng các bạn mới chơi dendrobium

seon_hoa and gadep like this.
  19. hoaihong090504

hoaihong090504 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác cho em hỏi den mùa xuân là den gì vậy?Bác nào có hình luôn k vậy cho em coi với.Em cảm ơn nhiều .Vì em l2 người mới chơi lan!

20. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    den mùa xua à ..... có den mùa xuân , còn nó là ai để bác Cù trả lời .

gadep thích bài này.