Giả hành cây dendrobium bị ủng vàng nâu.

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi x-youtoo, 26/4/12.

1. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Dường như mấy em lan ở nhà luôn thử thách lòng kiên trì, sự quyết tâm và tình yêu dành cho, nên hết nhóm này đến nhóm kia đua nhau đưa ra bài toán khó [-(

Lần này là giả hành của cây Dendrobium bị ủng vàng nâu khiến cho cái chồi mới mọc được gần 10cm có lá cũng bị vàng ủng nâu.

Mặc dù giá thể của mình chỉ là than củi ... không lẽ lại ủng rễ nữa hay bệnh khác vậy các bác nhỉ?

Mình coi trên diễn đàn thấy:

Link:http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=36212&page=1

nhưng thấy không giống vậy, lá cây và các giả hành khác vẫn xanh tốt, chỉ mỗi giả hành theo hướng từ rễ lên, mà rễ chỗ đó thì có vẻ khô như rơm rạ=((

Cám ơn các bác chỉ dẫn giúp ạ.

Last edited: 26/4/12
  2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Phải cắt bỏ thôi bác ạ, nếu không nó lây lan sang các giả hành khác! cắt xong nhớ sơn vết cắt hoặc bôi vôi cho khỏi bị khô. Cho 5 đồng hình đi bác ạ!

x-youtoo thích bài này.
  3. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Để mình chụp lại và up hình lên luôn cho các bác bắt bệnh dễ dàng hơn.

Ai bảo nuôi lan là dễ
    Chắc người đó chưa coi rễ cây lan

:-*

4. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Đây mình pót hình lên đây:

Hình 1: Lúc đầu thì mầm lên cây con như vầy

Hình 2: Sau đó chuyển qua dùng than củi để tránh nước mưa đọng (do mùa mưa đến rồi) được gần 2 tháng thì cây bắt đầu có hiện tượng bị nhũn cây con ở gốc ủng vàng nâu >>> mình sờ nhẹ vào là nó tuột ra luôn hic hic

Hình 3: Cận cảnh cái cây con của nó đây, vẫn còn xanh tốt thế cơ mà ... hic hic

Hình 4, 5: Đuôi của cây con bị nhũn choét ra như cọng rau luộc ấy ...

Hình 6: Mặc dù lá vẫn còn xanh tốt ...

Hình 7: Rễ của nó đây, mình moi lên kiểm tra thì thấy rễ của nó như thế đó ... có 1 giả hành già cũng bị ủng vàng nâu (nếu cắt thì như thế nào ạ?)

Hình 8: Cọng giả hành già

Hình 9: Tạm thời cách ly khỏi vườn Lan và để em nó 1 mình lá của em nó

Bonus: Mấy mầm cây Lan còn lại cũng đang nhú:

Vậy xin hỏi các bác cao nhân là cây bị bệnh gì vậy? cách chữa như thế nào ạ?

Vì cây mới nhất là cây thứ 13 có cùng 1 loại bệnh đều ủng vàng cây con mọc tầm 1-2 tháng cao tầm 5-10 cm rồi lan sang cây mẹ và chết cả 2 mẹ con.

Hic hic, không tìm ra nguyên nhân là mình phải chia tay nốt 7 cây Dendrobium còn lại ... hic hic

Thanks cám bác cho tư vấn ạ.

5. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây thối như trên thì bỏ đi bác ạ! Thôi không tiếc đâu, em cũng không thể phục hồi được cây như vậy.
    Em thấy hình như ở đây khi bác thay chất trồng bác không cắt bớt những rễ hư gãy thì phải, vì chỉ cần một chút giập nát mà chưa lành mà mình trồng lại là khả năng bị thối rất cao.
    Thứ nữa em thấy mấy cây cuối cùng đấy, bác không nên cắt mấy giả hành cũ, vì gả hành cũ nó dự trữ dinh dưỡng cho cây, trừ khi rễ đã phát triển khỏe.

x-youtoo thích bài này.
  6. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Cám ơn bác đã tư vấn, giờ thì mình biết tại sao rùi:

1. Chuyển cây mà quên cắt hết rễ cũ và dùng thuốc diệt nấm, vi khuẩn để khử trùng rễ bị cắt.

2. Cắt giả hành cũ sớm quá, cây con bị đụi, do rễ mới chưa có nhiều, chưa kịp thích nghi để nuôi cây con.

3. Kết hợp quá nhiều thứ vào khiến cây lan bị sốc (vừa mới ra cây con + vừa thay chậu và giá thể mới + cắt luôn các giả hành cũ ...)

... Đây đúng là bài học sâu sắc cho người mới trồng lan như mình ... hic hic, thấm thía.

vinhlisheng thích bài này.
  7. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Thối nhũn gốc như vậy thì khó chữa. Dendrobium công nghiệp loại rẻ thì loại bỏ, loại mắc tiền thì cắt bỏ phần thối nhũn, cắt quá lên trên 1 mắt, phần còn lại bôi vôi và đặt vào chậu cát ẩm, để nơi thoáng/ mát để hy vọng nảy keiki ở mắt đốt.

Trồng loại này dễ dàng nhất! Khi mua cây mới về, tôi ngâm nước và tháo bỏ hết chất trồng cũ, cắt ngắn rễ còn 2-3cm, loại bỏ các chất xơ bẩn bám, vệ sinh sạch sẽ rễ trong hỗn hợp (physan 20+nước pha theo tỉ lệ bao bì) và rửa sạch lá, treo ngược để khô 1-2 ngày. Chậu đất nung + than gỗ (đã vệ sinh và ngâm thoát muối, cỡ dài 2cm*2cm), đáy lót xốp.

Xếp than gỗ chỉ khoảng 2/3 chậu, đặt cây và rễ cây trên bề mặt chất trồng, dùng dây nylon cố định giả hành với 3 dây treo chậu sao cho cây không bị lay chuyển. Ban đầu, đặt cây nơi thoáng, mát, tránh mưa nắng. Sau 3 ngày thì tưới atonik+B1 loãng theo chỉ định bao bì (tuần 1 lần) cho đến khi cây ra rễ. Thời kỳ đầu, tưới nước ngày 1 lần.

Khi cây bám rễ, bỏ thêm chút than gỗ cỡ nhỏ hơn 1*1cm vào.

Việc để lại chất trồng cũ dễ có mầm sâu bệnh như bọ trĩ, rệp vì sơ dừa rất mau hoại mục. Nhà vườn toàn sử dụng sơ dừa và đến thời kỳ cây bán cho các bạn thì chất trồng cũng bắt đầu hoại mục.

Chúc thành công!

Last edited: 27/4/12
    MAVOI, lulu and x-youtoo like this.
  8. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây thối như trên thì bỏ đi bác ạ! Thôi không tiếc đâu, em cũng không thể phục hồi được cây như vậy.
    Em thấy hình như ở đây khi bác thay chất trồng bác không cắt bớt những rễ hư gãy thì phải, vì chỉ cần một chút giập nát mà chưa lành mà mình trồng lại là khả năng bị thối rất cao.
    Thứ nữa em thấy mấy cây cuối cùng đấy, bác không nên cắt mấy giả hành cũ, vì gả hành cũ nó dự trữ dinh dưỡng cho cây, trừ khi rễ đã phát triển khỏe.

x-youtoo and vinhlisheng like this.
  9. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    đây là bệnh thối nhũn gốc, nhìn bề ngoài cây ,lá vẫn xanh tốt nhưng cây bị thối từ gốc ăn lan lên thân bạn hảy nhổ cây ra khỏi chậu cắt cây bị hư , các rể chết,bôi vôi và treo lên chổ mát cho ra rể phun thuốc trị thối nhũn alittte 3 ngày lần vào buổi sáng sau khi ra rể thì trồng lại ,loại này mau ra rể

x-youtoo thích bài này.
  10. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Cám ơn các bác nhiều lắm.

Mình nghiệm thấy rằng tất cả các sai lầm của mình đều đúng như các bác đã tư vấn cả.

Thôi thì mình cũng tiễn nốt em này và đầu tư mấy em mới thay thế vậy. Coi như trả giá để mua những bài học đắt giá.

Cơ mà xin hỏi bác nguyenthuanacb là mình không có vôi thì có thể dùng keo 502 hay sơn móng tay bôi vào vết cắt được không?

Với lại xin hỏi các bác là cắt rễ thối là cắt tận quống rễ sát vào đuôi giả hành hay chỉ cắt đến hết phần rễ bị thối, phần rễ còn tốt thì vẫn giữ?

Rễ bị héo đầu có cắt luôn hay vẫn giữ và hi vọng nó (rễ héo) phục hồi ạ?

Last edited: 27/4/12
    vinhlisheng thích bài này.
  11. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Sơn bôi vào vết cắt cũng tốt mà anh bạn! Rễ dendrobium cắt hết rễ hỏng, rễ già vì để thì chúng ngậm nước lại sinh bệnh nấm. Rễ non cắt ngắn thì chúng lại phân (đẻ) nhiều rễ nhánh mới, không sợ đâu

x-youtoo thích bài này.
  12. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Cám ơn bác, vậy là cắt hết rễ già, rễ thối cho chắc ăn.

MAVOI and vinhlisheng like this.
  13. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    than có thể là nguyen nhân dẩn dến sự hư rể của cây lan, trước khi trồng lan( than củi kô phải than đước) phải ngâm vào nước khoảng 1tuần cho hết cacbonic sau đó ngâm với thuốc trị nấm pha loãng 20phút ,phơi khô mới dùng nếu kô làm như thế rể khi bám vào than sè chết rể nước ngấm vào rể chết này và làm thối gốc lan sau vài ngày thì lây ra toàn bộ chậu lan như của bạn ,không nên bỏ cây lan đó khi đã bị thối gốc lan ta nên cắt toàn bộ gốc lan thối cách chổ hư khoãng 3cm và chỉ có bôi vôi hoặc sơn mà thôi loại này kô dùng keo 502 sau đó treo lên nơi có nắng cả ngày 2-3 ngày lấy xuống treo vào nơi mát và chờ cây con mọc ở các mắt ngủ trên thân cây ra rể và trồng lại ( có thể trồng bằng vỏ đậu phộng rất hợp vớii cây dendro rể phát triển mạnh với giá thể này) với than rể hay bị nấm và thối rể

x-youtoo, vinhlisheng and MAVOI like this.
  14. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Uầy, có dzụ này nữa à?

Cám ơn bác, vụ than thì mình mới luộc lên và ngâm qua 1 đêm ... và dùng thuốc Cocman để trử trùng ...

Chắc chú ý hơn, à cái món vỏ dậu phộng chắc hay à, thấy nhiều người bảo là khá tốt vậy mình có thể trộn than đập vụn + dớn cọng + vỏ đậu phộng đã luộc theo tỷ lệ 20+30+50 được hem bác? hoặc than đập nhỏ 30% + vỏ đậu phộng 70% ...?

Mà sao lại ko dùng keo 502 nhỉ, mình lỡ sài nó với 20 cây dendrobium của mình rồi ... -> ko lẽ đây cũng là nguyên nhân gây chết 13/20 cây chăng ... hic hic