Giá máy lạnh cho hồ và máy protein skimmer

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi alerum, 12/4/08.

1. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ai bít giá cho mình xin với , cho hồ 0,9m ,giá máy lạnh cho hồ và máy protein skimmer ?
    Có 1 câu hỏi vui thế này, nếu mua máy lạnh cho hồ và mua máy lạnh (điều hòa) bỏ trong phòng thì mặt lợi và hại ntn , so sánh cũng thú vị lắm ^^!

2. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào a.LONG. giá máy lạnh khoản 2T5 còn bộ skimer 550,

3. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    máy lạnh 0.9m chắckhoang 1-2tr gì đó . Vì hồ mình 1.6 máy 1/2 ngựa giá 3tr

4. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    máy lạnh giá 2t5 còn bộ skimer 550,máy lạnh tùy thuộc vào kích cỡ của hồ bạn đang sử dụng.

5. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ũa, hồ 0,8m thui, có loại thấp hơn hok zậy , giúp mình nha,,,
    nếu máy lạnh cho hồ và máy lạnh (điều hòa) thì cái nào tốn điện nhìu hơn thia ^^)

6. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ở Huế,mình có thể mua máy lạnh ở đâu zay, đô nhiệt kế rồi thấy nóng thì bỏ đá zo hả, nuôi cá thì mình cũng làm zay,,,nuôi san hô ko biết có đc ko, mình sợ san hô chết thì uổng lắm, vì nó đẹp

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    lạnh cho hồ cá thì trực tiếp giãm độ trong hồ cá và có thễ điều chĩnh nhiệt độ. Còn máy lạnh cho điều hòa không khí thì gián tiếp, giúp hồ cá phần nào thôi, với lại phải mở hoài tốn điện ma` không trực tiếp.
    máy lạnh lớn thì chúng đâu có mỏ thường xuyên đâu vì khi tới nhiệt độ nhất định lá tự động tắt thôi, nhiều lúc đỡ tồn điện hơn cái máy nhỏ mà phãi mở lên hoài .

8. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    quên . có máy lạnh lợi là nước trong hồ không bị bốt hơi nhiều, vì thế độ muối trong hồ ổn định hơn .
    Protein Skimmer theo mình rất quan trọng, mình thường nói là " Protein skimmer is the heart of the tank "

9. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tậu 1 chiếc skimmer,,,chưa có $ mua máy lạnh,,,hic,,,máy lạnh có thật sự cần thiết lắm ko, và theo các a,,,nhiệt độ giao động b.nhiu là có thể chấp nhận đc, thanks ^^!

10. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Nhiệt độ mà cao nhất hồ của Coolpix trong hè là 86 độ F.

11. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ah, là 30C đó hả, vậy nc trong hồ Cool có dùng máy lạnh ko mà lên như dzậy , máy lạnh ko biết có hao điện nhiều ko,,,mà nếu điều hòa thì mình cũng đc hưởng lây nữa nhỉ,,,hihi,,,mình đang tính ko biết sao đây, ở chỗ mình hè cũng rất nóng nực, cool có Y!M cho mình hỏi trực típ cho khỏe,,,hì,,,

12. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    Nếu bác có mún chơi san hô thì nên tậu 1 cái máy lạnh dể cho chúng nở hết mình và củng tốt cho cá nửa, hiệt dộ khoảng 24-26 C gì đó

13. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    không có dùng máy lạnh mà dùng quạt . còn bất quá là bỏ bình đá vô hồ cá.

14. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình thấy có người nói nhất quyết phải có máy lạnh , còn người có thể nói ko ,,,hic,,,
    Máy lạnh có mấy loại zậy , loại dưới 1m và trên 1m tí àh,,,nếu 2 loại mà găm nó 24/24 thì 1 tháng tiền điện b.nhiu nhỉ,,,hic,,,em chơi mà mẹ trả tiền điện nên sợ bị la lắm,,,hic

15. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    hic tiền điện đâu có bi nhiêu đâu, rẽ lắm bác cứ yêu tâm khoảng 100-200k (dùng riêng cho máy làm lạnh thui nha ko tính các dồ dùng khác) là cùng =((=((=((

Bắt thang lên hỏi ông trời.
    Lấy tiền chơi cá có đòi được ko,
    Ông trời ổng bảo rằng ko,
    Tao còn bị mất nói chi là mầy
    Hic,hic,hicB)B)B)

16. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có máy lạnh hay không? Mình nghĩ không cần lắm. Có tất nhiên rất tốt. nhưng nếu không có điều kiện thì không cần. dùng quạt thổi và nước đá là được rồi. mình vẫn đang theo cách này.

17. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ em dài 1m, rông .4 cao .5 thì dùng máy lạnh loại j các anh,ở HCM thì mua ở đâu, nếu có ở Huế thì quá tốt, cho em biết nó tên j và giá b.nhiu nữa nha,,,cám ơn các a nhiu

18. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Muốn chọn máy lạnh thì dùng cách tính sau. phải biết lượng nước của hồ cá trước. rồi tính trọng lượng của nước. vì máy lạnh cho hồ cá thường có ghi hp mã lực hay là BTU. BTU là cách tính của Anh ( British Thermal Units). 1BTU thường chuyễn 1/2 kg nước 1 độ F trong dòng một giờ . máy lạnh càng cao BTU thì làm mát nước càng lẹ.
    Có máy lạnh hay không thì phải coi là nhiệt độ hồ cá trong mùa nóng lên tới bao nhiêu. nếu mà không cao lắm thì khỏi cần máy lạnh . Thường thì dùng quạt trước vì đở tốn điện hơn máy lạnh.

19. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic mình ko biết tính lượng nước,mình ghi thông số hồ của mình rồi đó, bạn tính giùm mình với và cần cái máy lạnh b.nhiu luôn với, vì mình đầu tư bể cá cũng nhìu rồi nên mình muốn có máy lạnh cho nó ra hồn,,,sợ chết thì mất công toi , hic
    @Coolpix bạn có thể hướng dẫn và chụp ảnh cái quạt và cách gắn ko,,vv,,,thank bạn nhiều lắm

20. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    lượng nước 1m x 0.4m x 0.5 m = 0.2 m^3 = 200 lit dùng máy lạnh từ 1/10 mã lực trở lên.
    Alerum. Quạt thì cũng như quạt nhà thôi mà nhỏ. thổi đều trên mặt nước, còn nếu có cái lọc nằm đưới hồ thì cũng quạt được.