gia tai` của em , mọi người dza`o góp ý nha

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi diepanh, 25/8/07.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    tự nhiên máu nuôi chim nỗi lên , chưa đầy một tháng em tậu về nhiêu đây em , trời ơi chăm sóc mệt quá I-| nhưng vui lắm , chỉ cần sáng sớm 5 giờ thôi thì nhà em nhộn nhịp hẳn lên , nào hoa mai , yến phụng , và cả tiếng đòi ăn cùa con sáo non nữa chứ :x , mọi người cùng coi hình nha
    đầu tiên là gia đình bạc má , cặp này chuẩn bị ''sinh'' em bé dc một trứng nhưng lỡ tay em là bể rồi =((
    hai con này dạn người lắm hót nhiều nữa
    bây giờ đến yến phụng
    [​IMG] >>núp

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sao YP nuôi 2 cặp giống nhau thía? còn nhiều màu khác nữa mà...2 con trống có oánh nhau không D.A?

3. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    tiếp theo là , bé sáo đen , em này giọng to kinh khủng , sáng nào cũng đòi ăn liên tục dù đã biết tự mổ thức ăn , nhưng nhìn dễ thương quá nên em vẫn móm cho em nó , ah` sẵn bác nào knih nghiệm coi giúp em trống hay mái nhá , xem em no' co' tương lai hay không mà sao mà no' lớn hông quá hà

4. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    tiếp theo chương trình là em vẹt em vẹt đầu hồng này em mua khoản hai tuần rồi , bây giờ khá là dạn người , thích nhất là nó biết sợ người nên nhằn nhằn tay nhưng nhẹ hều hà
    tập cho dứng cầu nên cho đeo cái xích vào chân cho quen , em này giờ chỉ là làm cảnh thôi chứ nói năng gì nữa ???

5. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    một con này nữa em rướt về từ nhà của vulong , còn non lắm mà cực nhát , bắt là la inh ỏi , chụp hình thôi mà bay lung tung , có vài hình coi đỡ giúp em , coi nó là vẹt đầu xám hay con mái của loài đầu hồng nha

6. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    tiếp nữa là hoa mai , lúc mua em chọn một con trống đỏ chót , nhưng chim suy quá nên về nín hót luôn , bức mình thật , sáng ra quên đóng cửa chuồng thế là sảy con trống , nay mới rướt về em trống khác mới lớn màu đỏ chưa nhiều nhưng em này hót kinh , từ sáng đến 6 giờ chiều mà vẫn còn hót
    hình em chụp hông rõ lắm , thông cảm dùm em , vì tụi nó bay loạn hết lên không chụp dc

dân số thế là hết , nhưng chắc có thể sẽ còn tiếp trong thời gian tới , mọi người vào ủng hộ em nha

7. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    đâu có giống đâu anh có heo , một cặp nguyên thủy của yến phụng , một cặp vàng lai , , em định mua mỗi loại một cặp , nhưng tìm hoài mà mấy con màu kia bị lai tùm lum nhìn hông đẹp tí nào , chọn dữ lắm mới dc như vậy đó chứ hông là vàng có vài chấm xanh , hoặc chấm xám nhìn hông dc thiện cảm cho lắm
    - mấy con này em nuôi chung cũng hiền lắm ít cắn nhau , nhưng mấy bữa nay tụi nó đạp mái giành nhau , la , cắn nhau hoài , chắc em tách riêng ra quá :laughing:

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hihi...ý anh nói là 2 con xanh là trống, 2 con vàng là mái thì 2 cặp y chang nhau còn gì...:p

9. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    hông phải đâu , anh nhìn vậy chứ hai con xanh là một cặp đó , con mái nhát lắm , nên bay lên trên núp , còn con trống đứng dưới , hai con vang` là một cặp nhưng nhìn kỹ thì con vàng sáng , con vàng xanh , em hông tìm thấy dc con nào vàng mắt đỏ thuần chủng hết , toàn là lai thôi

10. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    cặp Bạc Má đẹp quá Diepanh!dễ nuôi ko?
    còn chích chòe lửa đâu rồi?

11. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nhiều kinh nhỉ !! con vẹt đầu hồng thuần đựơc rồi thì hay quá !! ông này có khiếu thuần chim ha !!

12. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    2 con vẹt của bạn là vẹt đầu hồng.1 con trống và 1 con mái.Bạn thuần hóa vẹt nhanh thật.

13. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    dễ òm ah` , lúc mua về nó nhát kinh người luôn đó , cho ăn cũng hông chịu ăn , mình bỏ đói một ngày hông cho ăn gì hết chỉ cho uống nước cầm hơi thôi :devil: (hơi dã man tí) vì mấy con này rất dữ cần làm cho nó quen mình là chủ nó cắn là bỏ đói thế là sợ , ah` đặt biệt khi bị nó cắn ráng chịu đau đừng dựt ra , lúc đó nó siết chặc hơn thì chỉ có chảy máu , khi nó nhằn thấy mình không phản ứng tức thì nó nhả liền ah` , khi đói cho nó đậu lên tay , cầm trái bắp quơ ra trước mặt nó , đói rã ruột thế là nó nhào vào ăn liền làm như vậy chừng mấy lần là quen liền:devil: vừa biết sợ , vừa biết gấp thức ăn trên tay người:D
    ah` mấy con vẹt này bạn nào mới mua thì nên xích cho nó sợi dây chuyền nhôm vào chân cho dễ kiểm soát đồng thời cho quen với xích chân luôn khi lên cầu không bị té , dây nhôm nhẹ hông bị ăn khuyết chân chim , chứ dể tênh hênh không dây kiểm soát là nó bay như chơi đó, kinh nghiệm thực tế cũa mình đó , hơi dã man nhưng rất công hiệu :blushing:

14. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bạc má bác nuôi đẻ mà nuôi = tổ của yến phụng là thua .trước đây e có nuôi vài cặp, lúc đầu dùng tổ yến phụng nhưng trứng cứ hư hoài, để ý mới thấy đặc điểm của bạc mà là nhảy " cà tưng, cà tưng" nên khi vào tổ sẽ làm rung tổ, làm trứng va đập vào thành tổ -> gây hư trứng, với lại tổ yến phụng nhỏ làm sự vận động của cặp bạc má ko hoải mái.ý kiến riếng của e là ta tự làm 1 cái tổ có chiều cao và chiều ngàng hơn 1.5 lần tổ yến phụng

15. Huy_Niapp

Huy_Niapp Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn Diepanh thân mến, cảm ơn bạn đã giới thiệu về bộ sưu tập những chú chim yêu thích của mình. Tuy nhiên mình tò mò muốn hỏi sao bạn lại nuôi nhiều loài vậy, thường thì chỉ chơi 1, 2 hoặc cùng lắm là 3 loài thôi. Nuôi nhiều loài quá nghe không chuyên nghiệp. Đừng giận nhé

16. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    hi..hi.. ai cũng nói như bạn vậy đó , nói là nuôi nhiều quá sao chăm sóc hết :laughing: , tại vì định nuôi một loại yến phụng thôi , nhưng thấy người bạn bán cặp bạc má đẹp cầm lòng hông đặng thế là mua nuôi , ông anh ở nhà đi chơi thấy con chim nào đẹp , là tha về nên nuôi tùm lum ah`:applause: mà cũng tại cái tính thích chim nên nhìn chim là mình khoái hà , không bỏ dc cái tính đó đi chơi có tiền trong túi mà gặp chim nữa là hốt luôn dù không có lồng trong nhả cũng mua ...:laughing:
    câu hỏi thắc mắc của bạn hay lắm , cám ơn bạn nhiều :applause: