Giá trị chim sơn ca các miền

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi namquoc, 8/4/11.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình nuôi SC nhưng giá trị của chúng trên thị trường thì mù tịt! Ae nào biết: trong trường hợp 1 con sơn ca đã thuần, đứng nấm, hót sổng thì giá trị trung bình của nó thành tiền hiện nay là bao nhiêu (tại Hà Nội)???:
    a. Sơn ca Huế
    b. Sơn ca SH♠

Last edited: 8/4/11
  2. doilacatbui

doilacatbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    he he điều tra để chém thằng em ah ? ông anh hứa dẫn thằng em đi bẫy rồi đấy nhé . Theo em biết thì có con hót đứng nấm vỗ cánh khác với con đứng nấm hót bình thường còn con sh theo em hay hơn huế giá trị thì để mọi người cùng ...... có người thích có người không còn tùy vào nhiều yếu tố còn giá trị về $ thì em không có ý kiến gì cả ....

ancugay, tiencuong and namquoc like this.
  3. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    02-04-2011 06:21 PM namquoc "A bẫy được ngoài nhu cầu nuôi còn thừa ra con nào là các hàng chim cảnh đặt vấn đề nhập ngay nên không có con nào dư nữa."
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=74776&page=5

hôm qua 08:53 PM #1 namquoc "Mình nuôi SC nhưng giá trị của chúng trên thị trường thì mù tịt! Ae nào biết: trong trường hợp 1 con sơn ca đã thuần, đứng nấm, hót sổng thì giá trị trung bình của nó thành tiền hiện nay là bao nhiêu (tại Hà Nội)???: "

????

Tuanhht and tiencuong like this.
  4. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Vậy mà e không hiểu??? Đó là lời từ chối bán mà. Nhưng tiện đây a cũng muốn trao đổi thêm một chút:
    Bán chim cho hàng chim cảnh thì a đã không đi bẫy chim.
    Thêm nữa tuy các hàng chim ở HHT đặt vấn đề mua tất cả các loại chim bẫy được nhưng họ chưa mua được 1 e nào từ a cả.
    Vấn đề a đặt ra là để thảo luận cho ae không đi chợ chim vẫn hiểu biết không bị mua chim với giá quá đắt. Còn đơn giản hơn là muốn biết giá qua hàng chim cảnh hỏi mua là biết ngay mà.
    Khi mới bắt đầu nuôi chim nhiều lần anh bị mua ở HHT với giá cao gấp 3 bình thường. Không biết e có bị như thế không?

Last edited: 9/4/11
  5. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    E vẫn kết cách chơi của bác từ mấy năm trước, có con SC mộc nào pm E nhá kekekeekekek

phiêudu and namquoc like this.
  6. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    hix ra vậy, a thông cảm, tại e tính thật thà, có ý như nào là e nói luôn, chứ ý iếc thì e chịu.
    Qua kinh nghiệm của e, xin trao đổi với cả nhà như thế này.
    Về chim mộc: thông thường giá các cửa hàng nhập về và giá bán ra nó hơn nhau khoảng 3 lần, ví dụ hiện giờ: khuyên mộc đếm con 7k/em, bán ra 25-30k, mộc đẹp lên 50k, lúc hiếm chim có chỗ bán 60k. Sơn ca thì tùy nguồn, tỉ dụ những chỗ e biết như sau: mạn thạch thất, thợ nhập đếm con của dân đi vợt đêm: 150k/em. mạn miền Trung, đếm con 2k/em. Cái này là thông tin chuẩn xác, nhưng vì mình có ở đấy đâu, nên có khi thằng đi vợt cũng k bán cho mình với giá cao hơn mà đổ cho mối quen của nó hàng năm nay rồi, mình mua lại thì nó chém 400k cũng phải chịu chứ biết sao được a.
    Về chim thuộc: cái này theo e thì khó quá :| tùy người bán, người mua, tùy con chim. Đồ chơi mà a, đã thích thì mua chứ biết làm sao được. Với ng này là đắt ng khác lại là rẻ, khó nói vô cùng. Theo em quan trọng là quan hệ của mình với người bán nông sâu thế nào thì người ta để cho mình giá tốt, chứ nhiều con chim mình biết rõ ng ta mua lại 100k, k thân thiết bán 1000k luôn, thích thì mua k thì thôi, thân thiết thì ng ta lấy 300k.
    Năm ngoái, thằng thợ thạch thất chỉ điểm e 1 chú sơn ca bãi SH nuôi 2 năm lồng, mình trả 700k, (thấy ưng cái bụng lắm rồi): "ông mua bao nhiêu là việc của ông, nhưng phải đến xem chim", nó dẫn đến, mình ưng, nó trả ông già 200k, ông bán luôn. Vậy theo a em mua có bị hớ k? Nhưng các cụ nói k sai: mất tiền thì được kinh nghiệm, đi chợ mua chim nói chung, và đi mò chim thì e thấy có một số miếng có thể áp dụng để mua chim với giá hợp lí, k bị chặt chém quá nhiều, đại khái kiểu như các bà các mẹ đi chợ trả giá xong rồi quay mông bỏ đi cho nó gọi lại đấy ạ. Về kỹ năng mua chim xin được cả nhà trao đổi thêm về kinh nghiệm, đặc biệt là các cao thủ về nghệ thuật mua chim mà e biết như bác cuongbeo, minhhieubf...

7. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình nuôi chim nghiệp dư mục đích để có tiếng chim hót cho thêm sinh động không gian sống. Vì vậy, hót là tiêu chí cao nhất cho giá trị của 1 e SC. Thấy nhiều bạn mua SC Quảng Yên và sông Hồng đắt tiền mà nuôi mãi không hót. Vậy sao bằng mua 1 e SC Huế nhưng nuôi mau hót? Giọng hót SC QY và SH có đáng giá quá cao như thế không? Với mình giọng hót SC Huế đã hay lắm rồi mà giá mua lại bình dân. Khi mới bắt đầu chơi SC, mình đã từng nuôi 1 e SC sông Hồng chỉ biết thăng và thăng rất đẹp nhưng mãi chẳng hót. Cảm giác thật chán. Khi đó nếu ai có con SC Huế hót (kể cả hót chưa hay và tật lỗi) mình cũng đổi luôn! Do vậy, các bạn mới nuôi SC tại sao không chọn SC Huế (khi kinh tế còn hạn hẹp) để được thưởng thức giọng hót chim sơn ca? Quảng Yên hay sông Hồng mà làm gì!
    SC mộc mạn miền Trung mà chỉ có 2k/e bán buôn? Không thể tưởng tượng nổi người buôn SC chặt chém người bẫy và người mua tới mức đó!
    to svxd: Đúng vậy, với người nuôi chim thuộc, con nào họ đang quý thì giá trị rất cao còn khi họ chán thì giá trị lại rất thấp cho dù thị trường có như thế nào đi nữa. Mình mua của họ nếu gặp đúng lúc thì sẽ được chú chim hay mà giá rẻ hơn rất nhiều so với thị trường.

Last edited: 10/4/11
  8. doilacatbui

Thích đã nhận:
    71
    đọc rồi thuộc lòng rồi chờ bác namquoc chán ghét cay ghét đáng em nó là mình múc he he he ...... anh ơi sắp chưa ? .... em vẫn đang há miệng chờ đây

9. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    -theo mình chim sơn ca sông hồng đang bị làm giá quá nhều , mộc 800k - 1 trệu 1 chú, trong khi chịu khó quan hệ và tìm mua vẫn được em chim 1 - 2 năm lồng giá 800k - 1.2 triệu như thường vậy anh em tội gì mua mộc
    -thứ 2 chim sông hồng và huế kô hơn nhau nhiều cho lắm và vẫn có con huế hay hơn hẳn sồng hồng , giá huế mộc lai chỉ có 150k chú
    - thứ 3 kô phải ai cũng có thể phân biệt được sông hồng và huế kể cả chơi lâu năm vẫn nhầm như thường, chưa kể huế được thả ra và bắt lại tại sông hồng
    Tóm lại khi bắt chim thuộc 2 con chim sông hồng và huế ngang nhau giá trị ngang nhau , còn bắt mộc đắt thêm khoảng 600k tiền thương hiệu do các bác bán đặt ra , hehe

---------- Post added at 09:15 PM ---------- Previous post was at 09:11 PM ----------

Bác nào có em huế tương đối mà muốn đổi lấy sông hồng mộc và mộc dở thì ới mình nhé , hehe

10. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    cái này chí lý đây hihi.
    cám ơn những đóng góp của mấy bác hihi.

11. doilacatbui

Thích đã nhận:
    71
    o biết ở đâu có giá em huế thế nhỉ mai em ra làm 1 chú về nuôi

12. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    bạn ra nhà Lịch Vân sông kim ngưu nhé, ......................

13. doilacatbui

Thích đã nhận:
    71
    hôm nay ra rồi chưa có sáo non và chòe đất nhiều vô kể

14. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Giá này là vì dân vùng đó họ chưa biết chim sơn ca có thể bán cho dân chơi hót a ạ, ở đây họ bán cho bà con về làm thịt, đêm đi soi đèn vợt đủ các loại chim, cứ "con" gì ngọ ngoạy được là cho vào mồm_ "thằng" thì thôi. Cũng giống như quãng những năm 90 ông Khánh Hà Trung mò về Thạch thất mua sơn ca với giá chim sẻ để thịt vậy.
    Làm thương hiệu là một phần trong bài toán kinh doanh mà anh, bây giờ cái j mà chả bị bơm bong bóng, ngồi chơi chim có ông nào k chém gió phần phật đâu, từ con chim đến đất cát, vàng đô,... xã hội đảo điên mình phải điên đảo theo thôi chứ biết làm sao :D
    @ doilacatbui: tầm này chim đang ghép đôi, quãng tháng nữa mới nhiều bạn a.

littlestar and coi77 like this.
  15. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Cũng giống như quãng những năm 90 ông Khánh Hà Trung mò về Thạch thất mua sơn ca với giá chim sẻ để thịt vậy.
    svxd:hồi đấy sao bạn biết được vậy,mình thấy năm 93-94 ông ý mới mở cửa hàng chim(bây giờ là chỗ đang làm cầu vượt Văn Cao).Mình thấy bán chim Huế nhiều thôi.

littlestar thích bài này.
  16. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    hồi đấy e còn đang chơi bắn bi chưa chơi chim bác ơi :D

17. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Vì năm 95 mình mua chim mộc Huế của ông ý là 150k đã chon lọc rồi,mặc dù ở Thắng Lê Duẩn hay chợ Hàng Da bán có 30-35k/1em.Chẳng biết do tay họ chọn hay hồi đấy chim già nhiều nên mua về mấy ngày hót như căng,nuôi hơn tháng là thay lông luôn.Đúng là ông ý có mua sơn ca của người bẫy chim thịt nhưng ở vùng Đông Anh thì phải
    svxd:còn nuôi em nào không?

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em cũng mê cái tiếng rít liên hồi của SC lắm, mỗi tội là không chịu nổi 1 ngày quét sân quét nhà không dưới 5 lần vì SC vẩy cát. Hồi 2006, mua được 1 đôi SC đã hót tốt được 1 tháng bị 2 cụ ở nhà nói nhiều quá phải giải tán :(

mayrau9018 thích bài này.
  19. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    @chi_nguyenngoc: Thắng Lê Duẩn tuyền chim Huế phải k bác. Đông Anh thì e k biết, chứ đi dọc lên đến Phúc Thọ nhiều tay bẫy chim lắm a.

20. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    svxd:Hồi đấy Thắng Lê Duẩn là mối buôn như Lịch Vân bây giờ,trên Hoàng Hoa Thám thì có Bình béo,chợ Mơ-Chiến Mơ.
    Đầu những năm 90 thấy ít người nuôi sơn ca lắm,hầu như toàn người đã nuôi chim lâu năm thì mới nuôi loại này phì phải.(chú Hồng Kỳ,anh Hòa Cá...)Có những lần mình cư ngơ ngẩn khi đi qua khách sạn ở trên Hồ Tây nuôi 2 con sơn ca ngay ngoài cổng,sao thấy mê mẩn và hay đến vậy.
    Anh Khánh HàTrung là người rất am hiểu về sơn ca,là người bán sơn ca nên chắc chắn đã là buôn bán,kinh doanh thì không tránh khỏi chém gió,làm thương hiệu như bạn nói mà giá cả thì không rẻ chút nào.Hồi mới chơi lên các cửa hàng thấy chim của họ hót lên(lên thôi nhé chưa biết hay là ntn)mình cứ gạ đổi chác các bù,tốn không biết bao nhiêu tiền học phí...
    Giờ có diễn đàn ae không phải ngồi lê học hỏi kinh nghiệm như xưa.

peter_parker and svxd like this.