Giấc Mộng "Eden" - Bể thứ 2 của LucKyRed

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi LuckyRed, 29/6/08.

1. LuckyRed

LuckyRed Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Qua quá trình nghiên cứu và thực hàhnhchẳng mấy thành công, mình bắt đầu nản, nhưng rồi lại bị mê hoặc "thủy sinh" mỗi khi lên ABV thế là mình quay lại setup tiếp bể thứ 2
    Kích thước bể lần này là 1,3mx0,5mx0,6m (đã bao gồm lọc tràn 3ngăn)
    Phân nền : ADA 4kg (trồng TCN), 5kg Nham thạch và phân trộn sỏi trứng, đá nền Quy Nhơn :x:x
    CO2 : 2giọt /1s
    3 bóng Jebo : 1m2 + 2x 9 tấc
    Cây và rong: TCN, cỏ nhật, táo đỏ, trân châu lá tròn, hẹ xoắn, cỏ kim, hẹ thường, Rêu và ráy buộc lũa, huyết tâm lang ..
    Mình vừa hoàn thành bể này hôm qua, hôm nay rảnh up hình lên cho anh em nhận xét, quả thật trong quá trình làm hồ, mình phải nhờ đến ông anh chuyên trồng TCN, hix 2 tiếng cặm cụi để cắm từng chút TCN trên hơn 10 tấc hồ b-(b-(
    Bể sau khi lọc và sử dụng CO2 thấy nước vẫn còn đục, cây cũng chưa mạnh lắm.... vài hình ảnh

[​IMG]....................................

Last edited by a moderator: 29/6/08
  2. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ to mà chân có chút téo,hơi ghê ghê,ko có kinh nghiệm nhiều nên chỉ nhận xét đc tới đó

3. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Bể mới nhìn vậy là được rồi bạn ạ. Nước có vẻ chưa trong, cây cối phải chờ thêm một thời gian nữa mới phát biểu được.

4. Moc_thanh_tinh

Moc_thanh_tinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao bạn không dùng luôn 5 bóng 1,2m mà lại chêm vào thêm 2 bóng 90 vậy bạn?

5. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy góc trái hơi thưa cây đóa..........................................................

6. LuckyRed

Thích đã nhận:
    7
    Đúng đó bạn linhhoxungphk àh, mình đang tìm tòi xem loại cây hay rong nào đẹp sẽ chêm vào góc đó..... Xác pháo đỏ hay Sunset nhỉ :)

7. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bố cục của bạn khá hợp nhưng cây còn thưa thớt quá, nên bổ sung thêm cây trông hồ sẽ đẹp hơn :)
    Chúc bạn mau chóng có hồ đẹp

Last edited: 30/6/08
  8. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ cây cối còn thưa thớt, nên trồng thêm cây trông sẽ đẹp hơn, bạn không xài luôn 3 bóng 1,2m ???
    Chúc bạn mau chóng có hồ đẹp để ngắm :)

9. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Theo em thấy thì phía bên góc trái đá xếp chưa dc hợp lý lớp nhìn hok có bố cục rõ ràng anh nên sắp lại xem sao, và cây còn thưa quá em nghĩ nên làm vài bụi đại bảo tháp xanh đỏ hoặc hồng hồ điệp trong góc thì sẽ rất đẹp tạo dc điểm nhấn cho hồ chúc a mau có hồ đẹp ^^

10. LuckyRed

Thích đã nhận:
    7
    @purple_forest : Lúc đầu mình cũng tính toán sài 3 bóg 1m2 luôn đó, nhưng vì còn 2 bóg 9 tấc bên hồ cũ nên cũng tận dụng luôn hì hì.
    @trnhatula: Có vẻ góc trái hơi thưa =, dẫn đến cách chìn của người xem có khác hẳn thì phải :), anh tính cúc đá lớn gốc trái đó sẽ quấn X'mas và Ricca em thấy sao :). Sát sát bên trông anh sẽ chêm vào Diệp tài hồng hay đại bảo tháp nữa là okê nhỉ

11. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Lớp nền ADA bạn trải quá mỏng , với KT hồ như vậy thì bạn phải xài ít nhất 15 lít ADA
    Với lại nền ADA mà bạn kg lót PowerSand thì kg thể trồng các loại cây cắt cắm đòi hỏi dinh dưỡng mạnh (các loại cây màu đỏ)

12. LuckyRed

Thích đã nhận:
    7
    Đáng lẽ với hồ này mình sẽ ko dùng ADA đâu, vì mớ này chỉ để setup TCN thôi, dự tính sẽ thêm các loại rêu và giá thể sống bám thôi, vì kết cấu hồ chỉ 1m2 mà . Hic mỗi tội ở Quy Nhơn rất ít phụ kiện và cây cá bạn àh, mình sẽ xét tình hình trong 10 ngày tới xem sao rồi sẽ bổ xung, update hình lên sau :)