Giai đoạn làm bể đầu tiên của 1 newbie

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi trinhthang, 23/4/14.

1. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Chỉ mới biết đến thủy sinh thời gian ngắn nhưng nó đã hớp hồn mình ngay từ lần đầu tiên. Từ 1 tên chẳng có đam mê hay hứng thú gì đến 1 thằng suốt ngày thò tay vào bể cá để nhặt rêu tóc, kỳ tảo nâu.
    Thời gian trải nghiệm còn quá ngắn nên chưa có nhiều kinh nghiệm để có được những bể đẹp như các bạn trên diễn đàn nhưng thật sự thủy sinh đã đem lại cho mình sự thư thái và tĩnh lặng của cuộc sống vồn vã mưu sinh.
    Đây là lần đầu tiên mình làm bể với vô vàn bỡ ngỡ và không có ai hướng dẫn. Cũng thật khó khăn nhưng niềm vui thì vô kể.
    Mong được giao lưu và nhận được những chia sẻ của các bạn để niềm đam mê mới nhận ra của mình ngày càng mạnh mẽ nhé.
    Và đây là giai đoạn làm bể đầu tiên của mình.
    - Đầu tiên là dán bể, tự xử dấu keo luôn, hì hùi ra Bạch Mai đặt cắt kính 8li về dán. Do chưa có kinh nghiệm nên khi dán keo bị lem ra kính sau vệ sinh mệt phát ớn luôn @@ tay chân đứt tùm lum ~X(
    - Tự làm luôn quả lọc theo HVT, thử bị xì tùm lum, nhưng xì đâu bịt đấy cũng khá ổn, giờ thì lọc nhanh lắm, trong veo :p
    - Do lần đầu set bể và mới biết thủy sinh đã đòi làm luôn nên chưa có khái niệm gì layout, bố cục hay điểm vàng gì cả. Cứ ném tùm lum đá, cây vào bể. Giờ khi biết thế nào là điểm vàng, iwagumi... thì đã trễ, thôi đành đợi 1 thời gian nữa khi kinh nghiệm cây cối có thì sẽ lật làm lại vậy.8->
    + đây là lúc mới set ?109
    Thả neon bị nấm nên cho thuốc trị nấm shinghai vào, nước xanh lét nhìn hay hay, mà sau 2 ngày hết bay nấm. Giờ bể ổn định cá cũng khỏe re
    - Sau nhiều lần chỉnh sửa cây cối, bỏ đi những cây không phù hợp hoặc không phát triển nổi thì bể thế này ạ, chỉ được cái cá tép của bể khỏe mạnh, tép RC đỏ như máu, giáp dày lắm, cũng đẻ 2 3 lứa rồi :x
    Lâu nhâu \:D/
    1 bà mẹ máu lửa =))
    Thông số bể:
    60x35x35. Co2 có 1,5 giọt/s.
    Đèn odysea 60 2x24w + 1 led diy 5630 28w.
    PH 7 ->7,5
    Có 1 điều là mình không rõ tại sao có cảm giác cây phát triển không được nhanh, TCN sau mấy lần trồng đi trồng lại vẫn chưa ưng ý. 1 số lá bị rữa ra, không biết có phải do nền không. Lúc đầu mình dùng nền bonbon, sau đổ thêm ADA lên trên.
    Mong mọi người chia sẻ thêm để mình có gắng cho bể sau. THks all >:D< :x

ttchit, leo_yi, tapchoicu and 13 others like this.
  2. anhbarau

anhbarau New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn chụp hình bộ lọc giúp với cũng đang nghiên cứu làm 1 quả....tay ngang như vậy. chúc bác và hồ cá vui khỏe!

trinhthang thích bài này.
  3. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Lọc mình không lưu hình nên chiều đi làm về chỉ chụp đc bên ngoài thôi. Bên trong ráp bơm lên nắp ở dưới là bông lọc và sứ lọc. Có rất nhiều bài chỉ cách làm lọc HVT rất đẹp. Bạn tham khảo xem nhé, có gì giúp đc mình sẽ giúp

4. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Lũ tép RC nhìn đẹp quá, không như tép RC nhà mình toàn hàng đồng huyết màu nhạt toẹt :)

5. viettham

viettham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    tự lọ mọ mà được như này là ok lắm rồi bác, chắc bây giờ nóng nên TCN nó mọc chậm đấy, bác làm mát bằng chai nước đông đá thường xuyên xem, em cho đá thường xuyên TCN phát triển rất ác. Bể này chờ cắt cắm mọc cao lên là đẹp rồi đới :)

6. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Nhìn chuyên nghiệp từ dán hồ làm lọc,sau đó sét hồ trồng cây v.v!ai nói bác là người mới biết đến thủy sinh và sét hồ lần đầu nhỉ!mà nếu là như lời bác nói thì bác đúng là một nhân tài....I LiKE!!!!:applause::x

leo_yi, tapchoicu and trinhthang like this.
  7. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Thật sự là bể đầu tiên luôn, tại cũng hay vào diễn đàn tìm hiểu với làm đến đâu tìm hiểu đến đó. Hầu như ngày nào cũng vào diễn đàn xem bể và kinh nghiệm của các bác trên diễn đàn chia sẻ. chỉ tiếc là khi mới biết đến thủy sinh thì máu quá làm luôn nên chưa tìm hiểu kỹ bố cục, điểm vàng....
    Đây là 1 bể làm sau bể đầu mấy ngày, về quê nên lụi hụi ra Bạch Mai vác kính về quê làm cho bố mẹ. Do ở quê ko có đủ cây và cá nên nhìn đơn sơ quá

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bố cục cũng không đến nỗi nào là đáng chê ... lần đầu như vậy cũng đã rất tốt rồi .
    Bạn dùng mũi kéo nhọn cắt đứt đoạn thân Trân châu Nhật nào đã bò dài quá sẽ thấy nó phân nhánh và bò mau kín hơn . Aquasoil rất phù hợp với trân châu Nhật .

9. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    thks anh. Em cũng đang đau đầu với lũ TCN này quá, chưa chinh phục nổi nên sốt ruột. Em nghĩ 1 phần cũng do bonbon và tảo nâu nên lũ TCN phát triển không tốt, đành để bể sau dùng nền tốt hơn vậy.

tapchoicu thích bài này.
  10. viettham

viettham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    rất kết quả đầu in hồng chóe của bác :))

tapchoicu thích bài này.
  11. Sommeil

Sommeil Active Member

Thích đã nhận:
    21
    mình nghĩ trân châu bị rửa là do thiếu sáng, hoặc dư dinh dưỡng, vì trân châu ko cần nhiều dinh dưỡng đâu...

12. trinhthang

trinhthang Member

Thích đã nhận:
    49
    Mọi người nói TCN ko kén nền nên giờ mình cũng không rõ vì sao TCN chậm phát triển thế. Ánh sáng mình nghĩ là đủ còn CO2 là gần 2 giọt/s khá ổn với bể 60 rồi. nhiệt độ dưới 28. Không thể hiểu nổi