Giải mã cám kích líu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Thang bom, 1/9/10.

1. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Các bác sành điệu chơi khuyên cho em hỏi. Hiện nay một số anh em khi thi khuyên hay dùng cám Sài Gòn (cám Bác Kỳ loại 62.000 đ/ gói) pha tỉ lệ 50/50 hoặc cho ăn thẳng 100% trước 3 ngày hoặc 5 ngày để công kích con chim líu với mục đích là tham dự thi hy vọng có giải thưởng. Việc này rất hại chim và hầu hết thi xong rồi, về nuôi chim hay bị mất họa, rụng hết lông dưới cằm. Hỏi các bác khi thi xong rồi về nhà rút cám và điều chỉnh cám như thế nào cũng như chế độ chăm sóc ăn uống hàng ngày để con chim khỏe mạnh lấy lại phong độ bình thường. Không bị tình trạng nóng, mất họa, rớt lông, rụng tróc hết lông cằm.....
    Mong các bác chỉ giáo, Xin cám ơn.
    Ghi chú : Nếu vấn đề này tế nhị và nhạy cảm mong các bác gửi vào tin nhắn ...Thang bom cho em nhé. Em xin cảm ơn

Last edited: 1/9/10
  2. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Sau khi thi xong cho chim vào lồng tắm, tắm thật kỹ cho chim hạ nhiệt và thả chim vào lồng rộng như lồng nuôi dẻ quạt. Lúc này không cho chim ăn cám nữa. Lấy một nửa quả chuối mốc cắm vào xiên chuối cho vào lồng. Để cho chim chỉ ăn chuối khoảng 2 ngày sau cho sạch ruột. Đến ngày thứ 3 đổ cám đậu trứng loại nhẹ nhất (cám nuôi thời kỳ đang thay lông) vào cóng để cho chim ăn. Trong thời gian này mỗi ngày phải 2 lần tắm và phơi nắng. Thời điểm tắm lúc 9 h00 sáng và 16h 30 chiều. Mồi tươi dế mèn cứ cách 1 ngày cho ăn 5 con. Ngày hôm sau là hoa quả (chuối, cam, táo). Như vậy chỉ khoảng 10 ngày con chim trở lại bình thường. Sau khi chim bình thường rồi, bạn sẽ cho ăn cám theo chế độ bạn đang nuôi, con chim sẽ lên và căng dần theo như cũ. Nói chung phải thời gian khoảng 15 đến 20 ngày. Chúc bác thành công.

3. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Thử cắn kẹo, đập đá, xào ke đi rồi ắt sẽ tự biết phải làm gì cho con chim sau khi công nó!

Last edited: 2/9/10
  4. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    sao các bác cứ phải cho kick nhỉ,ăn kick líu cám thì chỉ đi thi được 1 2 lần thôi,nuôi nên biết độ con chim và cho ăn đều cắm cỏ thể là cám nặng hay nhẹ,nhưng biết căng đỉnh con chim thì nó đi thi chả sợ con nào

5. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    cám bác Kỳ cho ăn hàng ngày trong sài gòn có bi sao đâu, khổ nỗi chủ nuôi không hiểu chim mình thời điểm thế nào cho ăn thì pai đau mắt, đi ị, thậm chí còn sốt huyết não gây liệt hai chân. mua của bác kỳ loại 30 ngàn dùng tốt và chim líu đều, nhớ một giỏ dế 5 chú mỗi ngày một miếng táo bằng đàu ngón cái là ok. còn loại 60k thì bác nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. giải mã cám nhiều tiền chỉ có cách nuôi lại 6 tháng thui. như bác Tinbinladen thì ok chỉ cần thay chuối mốc băng chuối chín vừa và ăn cào cao hoặc dế khoảng 7 ngày là ok, sau đó cho ăn cám bình thường loại ít tiền đấy.

6. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Giải mã tùy thuộc vào con chim thôi, cốt cách và thể lực. Không phải con nào cũng giải được, cách của bác Tin Binladencủa cũng chuẩn đấy nhưng phần trăm chỉ 50/50 thôi. Theo tui cứ làm cái lồng lưới khoảng 2 đến 3 m2, thả chim vào đó, cho cám đậu trứng loại nhẹ vào cóng, một khay nước tắm, hoa quả, mồi tươi hàng ngày cứ quên nó đi 20 ngày chim đẹp không nhận được đâu.

7. tekhang

tekhang Member

Thích đã nhận:
    25
    cám của Bác Kỳ bán ở đâu vậy các bạn, cho địa chỉ anh em ở các tỉnh lân cận mua kích chim với.

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bạn cho hỏi cám bác Kỳ mẫu mã như nào??. Có thể cho mình xem đc không??. Chim bạn thi về nó rụng họa là do nóng quá. Dùng cám kích như vậy mà không biết điều hoa quả tốt sau vài lần con chim vứt đi đó bạn.

huy-NB thích bài này.
  9. Artisan

Thích đã nhận:
    511
    Cám bác Kỳ hầu như ăn vào là bứt lông rụng họa, nếu đưa thẳng mồi 100% vào ăn thì chim hại biết chừng nào. Một đặc điểm nữa là cám này chim phải có tuổi lồng ít nhất 3,5 năm trở lên mới ăn được. Có con vừa ăn xong chưa đến 15 phút đi ỉa toàn ra nước phải rút ra ngay, một số con ăn vào nóng, bứt lông, nhảy lộn khi líu. Nói chung là phải con chim hay líu bệt cầu thật căng chim điều cám vào ăn trước 5 ngày mới có giải. Hoa quả, mồi tươi tắm chỉ phần nào thôi chứ không xử lý được.

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    KHông xử lý đc cái gì hả bác. Chắc là không xử lý đc cái rụng họa bứt lông??. Thế hóa ra câu trả lời trê của bác là sao??> Câu sau đá câu trước quá nhể??> Mà em hỏi luôn bác muốn xử lý dứt điểm thì làm như nào cơ ahj??.

Cao_LâmHP and TUANKHANH like this.
  11. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    năm ngoái cho con k ăn cám strongboy vào đến mùa thay lông tự nhiên đi ngoài tụt hết cả lông suy yếu nghĩ lại dại quá chẳng gì bằng cám đậu chơi chim chỉ để lấy giải thưởng thì tính toán quá chắc giật được giải rồi bán con chim đấy mới đc đắt????????????

12. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Có người chơi chim lấy giải để có thành tích và niềm Vinh Quang thôi, chứ đâu có phải có giải để bán chim. Có người mua con chim từ 5 đến 10 triệu khi Thi có ăn được giải nào đâu. Nghệ thuật nuôi thì nhiều người chơi cũng biết như cám kích líu, mồi công...Nhưng có phải con nào ăn vào cũng chịu được đâu, có con đi ỉa toét đít đó. Điều quan trọng nhất của một con chim hay là sức bền khi líu. Có con líu rất hay, tác phong đẹp, kè đấu tốt nhưng khi Thi chỉ chơi hết vòng 2 là xù lông như quả bóng. Như vậy con chim này cốt vẫn còn yếu, phải chăm sóc cốt cho tốt, như xương cốt chắc chắn, thể lực, bộ hơi.....
    Có người đã uống rượu vào rồi không hát được Karaoke và bất lực thờ ơ với bạn gái. Cám kích líu cũng vậy có 2 mặt, mặt phải thì ít nhưng trái thì nhiều hơn.

nguoinhaque and Artisan like this.
  13. Artisan

Thích đã nhận:
    511
    Theo tôi nuôi và chăm sóc căng tự nhiên con chim hay và chơi bền hơn. Nếu dùng Doping đạt giải thì không sao nhưng không đạt được là mất chim chơi đó. Khác gì một phút chưa được Huy hoàng để ngàn năm phải len lói.

14. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Ko biết có bác nào biết tại Thủ Đức có 1 điểm dợt chim khoen của chú Sơn, chú ấy cũng có bán cám kíck nếu chim mới thay lông xong ăn khoãng 1-2 tuần là líu ngay

15. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    chơi khuyên quả là một nghệ thuật !! nhưng em tin con chim mà chơi kiểu kick lấy giải thê này chỉ khoảng 2 lần ăn cám như vậy thì xác định mất con chim chứ con chơi ji nữa !! nhiều khi thăng thua là ở mình thôi !! tự biết hạnh phúc với những ji mình có !!líu đều còn hơn là đỉnh rồi lại tụt dốc không phanh quả là phản nghề chơi :(

16. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nếu bạn kết hợp bài của tinbinladen, minhhp2002, và Amater columbia thì bạn sẽ biết câu trả lời đấy.