Giải nghệ (thoát khỏi kiếp cầm gà)!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi boy_loving84, 27/2/10.

1. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Tính đến nay là mình chơi gà đã 12 năm rùi, từ nhỏ mình rất mê gà, lúc đó mình chỉ chơi gà tre thôi rồi từ từ mình mới chơi gà nòi. Thời gian sau này mình nhận ra rằng: tuy chơi gà đá có ăn, có thua nhưng vẫn không qua 1 chử LỖ. Phần lỗ nhiều nhất là tiền mua gà. Ông bà ngày xưa có câu: "Cờ bạc là bác thằng bần". Đúng là chơi cờ bạc thì không thể nào giàu nổi, mình đã từng thấy rất nhiều trường hợp bán nhà bán đất, mất hết gia tài vì nướng vào cờ bạc. Để không dừng lại quá trể nên mình quyết định giải nghệ, không đụng đến gà đá nữa. Toàn bộ số gà hiện tại của mình gồm: 8 con gà trống nọc mỗi con ăn từ 6 độ trở lên, 12 con gà mái nọc và khoảng 60 con gà đổ ra được mình đã chuyển lại cho những người bạn của mình chơi hết rùi! bây giờ mình chỉ còn giử lại 1 con gà cứu nguy của mình để nuôi chơi thôi (hồi năm rồi mình chơi đá gà thua lổ rất nhiều nhưng cũng trong thời gian đó trong 1 dịp mình về quê có săn đựơc 1 con gà đá rất khá, đem về nhờ nó đá ăn 6 độ liên tiếp mà mình mới gở lại được hết số tiền thua trước đó. Vì mình có lời thề với nó là nếu nó giúp mình gở lại được số tiền bị thua thì mình sẽ cho nó đổ mái và không cho ra trận nữa nên mình giử lời hứa đó và bây giờ mình không thể bỏ nó đựơc!)
    Tuy mình không chơi đá gà nữa nhưng mình vẫn muốn lên diễn đàn để góp vui cùng anh em!
    Chúc toàn thể anh em trên diễn đàn luôn gặp đựơc nhiều điều may mắn nha!

2. songlongthuduc

songlongthuduc Active Member

Thích đã nhận:
    13
    chúc bạn bỏ được nghiệp đá gà
    gọi là nghiệp vì nó cứ quanh quẩn bám theo mình mà không sao gỡ ra được
    mình chơi đá gà từ hồi học cấp 2 đến giờ cũng tròm trèm 15 năm
    bỏ chơi đã lâu mà hôm bữa mua mấy con gà kiểng về nghe gáy chơi cũng bị phỉ nó bắt:)
    đúng là hết nghiệp nuôi gà
    thân:)

3. GANOIGIONGTROM

GANOIGIONGTROM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Đã là nghiệp rồi thì phải đeo mang. Mình đã thấy một người chặt ngón tay trỏ thề ko đá gà nhưng giờ thì bắt hàng xáo suốt luôn. Mình mê gà từ lúc 12 tuổi, chưa bao giờ cầm gà đi đá và chưa thua một đồng tiền nào vào đá gà, vì nói thật chỉ đi xem hoặc đưa gà người ta đá thôi, lúc khoãng 16 tuổi có 2 lần đá hàng xáo đều thắng. Sau đó lên cấp 3 lo học nên tạm gác lại, đến nay vẫn mê như xưa.

4. ga_tinhte

ga_tinhte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Rất ý nghĩa,mình cũng mê từ rất sớm,nhỏ thì xổ Gà tre,đổ gà con ra bán cho bạn bè
    Lớn thì vẩn mê gá nhưng ít đá hoặc ko đá chỉ coi chơi,học tâp kinh nghiệm sau này xây trại gà,đổ gà ra cho mọi người mê gà cùng chơi
    Mê Gà thì có thể sẽ mê cờ bạc nhưng...................Mê cờ bạc 100% ko mê Gà,mà chỉ mê tiền từ con gà kiếm cho minh thôi

vannguyenngoc thích bài này.
  5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chủ yếu là mê gà thì chơi thôi (từ "mê" nghe thì đơn giản nhưng khó giải thích), còn cờ bạc thì chưa ai sống và làm giàu bằng cờ bạc được đâu.

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Bỏ thì em nghĩ bác ko nên bỏ ! niềm đàm mê mình là ở đó thâý vui trong đó ! Cái nên bỏ là đá tiền mà thôi , như em cung nuôi , cũng đá , nhưng em chỉ mua gà về nuôi và đưa cho người ta đá , lúc thắng thì em lấy tiền lúa và nhậu nhẹt anh em thôi ! Chứ đối với em sướng nhất là khi nuôi được con gà đẹp vào tay thấy cứng như cục sắt , xổ thấy đá rát là em vui lăm rồi ! chưa bao giờ em đá tiền cả ( bắt hộ người ta thì có ) ! Nếu như bác muôn bỏ cái được gọi là đam mê thì ko nên , em nghĩ bác chuyển qua đổ gà ra bán nuôi gà xổ , được vậy thì quá hay vừa kiếm tiền mua lúa , lại không phải quên đi cái niềm đam mê của mình , mỗi người một suy nghĩ ! riêng em thì như vậy còn không biết các bác nghĩ thế nào ?
    _ Em cũng đang chuẩn bị gây dựng lại bầy gà nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu , vì em mới bị bọn xấu khua hết chuồng gà 9 con của em , đau quá bác ạ ! Nếu bác còn gà mái nọc tốt có thể chia lại cho em 1 2 con được không ? vì em biết dân chơi gà không ai lại bán gà mái cả , em chỉ mạo muội hỏi bác thế thôi ! chúc bác vui vẻ !:)

7. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    k bỏ được đâu anh ơi niềm đam mê gà nó đã ngấm vào máu rồi. nhiều người nói bỏ nhưng rồi cũng có bỏ được đâu

8. vagabond

vagabond Well-Known Member

Thích đã nhận:
    313
    Hoàn toàn đồng ý với chủ Topic, khó kiếm ai làm giàu nhờ cờ bạc ! Nếu bạn bỏ được thì cũng tốt thôi, tôi ủng hộ bạn ! Bản thân tôi cũng ghiền gà đó và hiện tại cũng đang chơi, nhưng tôi cũng luôn tự nhắc nhở mình rằng đá gà chỉ vui chơi giải trí, không được quá nặng đỏ đen, vì tôi cũng có chứng kiến nhiều người tan gia bại sản vì đá gà, phải luôn nhắc nhở mình để ko đi vào vết xe đó và cũng để giữ lời hứa với gia đình : chơi gà vì ghiền gà chứ không phải vì ham cờ bạc !

9. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    chỉ có chủ trường là giàu thôi, thật là khó giải thích :D

10. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình giải nghệ luôn rồi nè hehehe vì không có đủ tiền để chơi, giờ mình chơi gà đòn thấy thú vị lắm.

11. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Từ hồi chơi gà đòn là đổi nick luôn hả anh :D

12. buud

buud Well-Known Member

Thích đã nhận:
    781
    15 năm rồi mình chưa ôm trồng cựa và thả con nào, nhưng mê thì vẫn mê, khong bỏ được.

Last edited: 27/2/10
  13. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    heheheh , chưa bán nhà vì đá gà , thế là đc rồi ông àh , rút kinh nghiệm đi , ở ngoài bắc có những thằng bán cả nhà đuổi vợ con ra đường , để đá trận gà sinh tử lên đến bạc tỷ

14. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm. Từ nhỏ thì em cũng như các bác vậy, lúc đầu cũng nuôi gà để đem ra xóm xổ cho vui thôi, rồi cho người ta chuộc độ để đá, riết rồi em ôm gà trồng cựa thả nước đá luôn, đá từ tiền ít rồi thấy con gà quá hay nên đem đi đá tiền nhiều, riết rồi quen luôn! Mình cũng không định từ bỏ hẳn đâu nhưng vì đã lở có lời thề với con gà của mình nên mình không thể không thực hiện. Với lại đối với mình bây giờ còn nhiều việc cần làm có ý nghĩa hơn niềm đam mê đó nên mình nghĩ mình sẽ thực hiện đựơc thôi!

15. Taiaus

Taiaus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    hỏng biết co giàu ko mà 10 D voi 10K sắp tới la HB sắp xây nhà lầu kìa N ơi..!

16. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Hic vậy mai Tui viết đơn xin nghỉ để về mở truờng gà mới đuợc =)):x

17. gamytiengiang

gamytiengiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Tài về bên đó rồi có nhớ những chiến kê và chiến hữu hồi Tết này ko? hihi, HB là bà con của mình, cũng có nhiều gà mỹ do mình giới thiệu đường gởi về đó, con cú chân xanh của T ko còn nữa tiếc quá trời

18. Taiaus

Taiaus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Hello anh T, khỏe ko anh? em về cuối tuần rồi. Chắc chắn là sẻ nhớ đến chiến hưu + chiến kê chứ anh.niềm đam mê mà, sao bỏ được
    thứ 2 tuần rồi, em có đem xuối C1 con gà 2kg3.bửa đó gặp gà Tuấn Lép! Thắng hơi vấp vã (cái thứ 5), gà mình ói, gà nó gay gò. con nằm con đứng nên mình ăn. Con này 3 tuần trước đó đả gom sổ trên 10D đó anh. Con này em tính đưa anh cáp dùm đó. trên forum này cũng có vài sư kê thấy con gà này đá cái thứ 3. Hiện bh anh P đang giữ nó( đây là gà nhà của anh P đổ ra)! hy vọng là nó sẽ típ tuc có huy chương!
    Con Cú Chân Xanh, bữa Mùng 1 em cáp với gà của anh Hiếu (anh của Aqualahan) đá sổ 20 đá ở HB. 2 con trùng thế nên đá trả treo mình thua phút 89!
    Mùa tết này chắc anh làm ăn được ah. gà nhà ăn nhìu nha anh!!! Chúc anh có nhìu chuến kê. Hope see again

19. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    chuyển sang chơi gà cảnh đi bạn ơi, thú chơi tao nhã mà thanh thản tâm hồn. Đừng để những con gà mình yêu mến phải đổ máu nữa và quan trọng nhất là đừng để những đồng tiền ra đi vì những trận cá độ đá gà, có chăng chỉ nên đá gà vui thôi. Chúc bạn có những niềm vui (ngoài cờ bạc) với những chú gà mến yêu của mình.

20. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    con đồng ý với ý kiến của chú Dũng
    nếu có ai giàu dc bằng nghề cờ bạc thì Việt Nam o còn các trường học nữa mà chỉ có mấy cái trường gà thôi kakakka
    chúc cho anh bỏ dc mấy con gà nếu có đam mê thì cũng nên nuôi cho gáy nghe chơi thôi nha a thân!!!!!!!!!