Giải pháp cho người "lỡ" có đèn 1m

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi quocthai105, 25/8/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    xin chào mọi người, mấy bữa làm lại cái hồ, loay hoay vụ tiền năng cho cái đèn hoài(nặng tiền nhất), mình chợt thấy có cái máng 1.2m của tía ráp dư ra, mà cấu tạo ko khác gì so với máng Jebo cả. vậy là mình đánh liều đo đạc, rồi tự làm một cái máng đúng cỡ cho bóng Jebo 1m luôn. quan sát cho thấy, công việc cần thiết là chuyển một đầu tiếp xúc lại gần hơn ( đúng với cỡ đèn mong muốn), nhưng có thể một số bạn nghĩ nó sẽ khó khăn. hoàn toàn ko. chỉ đơn giản là đục những lỗ có thể bắt vừa ốc vào ở vị trí một đầu tiếp xúc, sau đó tìm những miếng đồng có dạng "L" hay "U" có lỗ để bắt ốc vào hai bên thành máng đèn. trong trường hợp của mình là hai miếng đồng ở cái cầu chì( loại màu trắng, bằng nhựa rẻ tiền).... để từ từ mình post hình lên cho dễ nhìn, đi ăn cơm đã, với lại nói suông dến Chúa cũng ko hiểu. thân chào:devil: :devil: :devil:

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Máng 1.2m có transfor không nếu có sẽ không sử dụng được cho bóng 1.0m đâu

3. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    mình dùng loại máng 1.2m thông dụng trong nhà đó, chỉ thấy có cái chấn lưu, con chuột

4. bùi văn công

bùi văn công Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi tí bể mình là 60x40x30 thi cần bóng đèn như thế nào
    làm hộp đèn thế nào là rẻ nhất
    à mình tự làm một hồ cá với bể trên đẹp lắm bữa nào setup cho coi nha mình đang dùng 1 bóng 15w cho hồ còn rong thì hoàn toàn miễn phí vì gần nhà mình có suối mà.Hồ mình chủ yếu là rong đuôi chó,họ rau má, rau má, la hán xanh(cái này mình mua ở tiệm cá cảnh đó 1000 mười cộng lận) còn cát thì dùng loại cát mà 2000 1kg (mà sao cát đó giống cát xây nhà lắm lắm luôn,người ta tiệt trùng rùi)chứ cát mịn thì 5000 lận tiền thì mình hơi nghèo .hihihihihi

dunghien_ thích bài này.
  5. bùi văn công

bùi văn công Member

Thích đã nhận:
    1
    còn cho mình hỏi loại rong nào rẻ nữa hong ihihihihi

6. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    BVC:máng và bóng 6 tấc là vừa khít,mua máng thường có nắp chụp là đc,tèm tèm thì 1 bóng là trồng đc,còn mạnh tay hơn thì làm 2 bóng
    Rong rẻ hơn thì còn rong đuôi chồn nữa,cho ko ai lấy,ra kinh vớt về vài thau,thế mà bữa vào một tiệm thủy sinh khu sân bay bán 1 cọng 2k...ặc

7. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    trời ơi, mọi người thông cảm, cái máy chụp hình ko nhận được máy tính, anh em đợi cỡ mấy bữa nữa nha. thanks

8. dunghien_

dunghien_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    'la hán xanh' hình như chính là rong đuôi chó rùi bạn ạ, bạn ra bờ ruộng ấy còn có trầu nước, dương sỉ... he he rẻ bèo, chỉ tốn xăng và nước rửa tay thui