giải pháp về khoáng cho mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoang linh, 17/12/11.

1. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    a thường rất hay để ý đến chế độ dinh dưỡng khi nuôi chim nào là cám thì bao nhiêu trứng rồi mồi ngày bao nhiêu con....v..v.nhưng có ko nhiều người để ý là làm thế nào cơ chế j để con chim nó chuyển hóa được tất cả những cái chất đó vào cơ thể để biến nó thành năng lượng thành tiếng hót để bộc lộ hết tố chất của con chim.
    câu trả lời đó là chất khoáng!tại sao tôi lại nói thế!
    con chim khi sống ở rừng khi cơ thể nó cảm thấy thiếu chất gì thì tự nó sẽ đi tìm cái chất đấy nó chẳng sung sướng như chúng ta có bệnh viện này phòng khám nọ, bác sĩ này lương y kia.nó chỉ có nó.khi bất đắc dĩ nó phải sống cảnh nuôi nhốt lồng trại nó sẽ thiếu cái điều mà tôi vừa đề cập
    ngoài ra chất khoáng giúp con chim chuyển hóa thức ăn.chim và các loài gia cầm nói chung đều hay ăn cát hay các viên sỏi nhỏ tùy kích thước để giúp dạ dày co bóp nghiền thức ăn.
    các cao thủ chơi mi chọi khi được chọn mồi tươi cho mi chọi thì họ rất thích đó là dế chũi vì bản chất con đấy sống dưới đất , ăn đất nên lúc nào nó cũng có chất khoáng đất cát trong người.Tuy nhiên ko phải dễ để có thể mua được và tìm được dế chũi ở Hà Nội vì dế này chưa thấy người nào nuôi sinh sản được mà người bán phải đi đào số lượng ko đủ để cung cấp đủ.
    có 1 loài mà tôi nghĩ là có thể giúp được phần nào điều đó tất nhiên ko thể nào bằng dế chũi được đó là sâu cá rồng hay còn gọi là sâu super wonw.
    sâu super sau khi mua về bạn chọn 1cái chậu hay 1cái khay mục đích ko cho nó bò ra ngoài được tùy theo số lượng sâu bạn chọn kích thước của khay chậu.bước tiếp theo bạn lấy đất pha cát(đất dọc bờ sông)là tốt nhất nếu ko có lấy đất khác gần tương tự cũng được bạn dải xuống khay hay chậu 1lớp mỏng cỡ nửa đốt tay út.sau đó các bạn dải sâu vào độ dày khi dải sâu cỡ1 đốt ngón tay.sau đó bạn cho các thứ thức ăn giúp nuôi sống nó nhớ là vừa đủ ko nên quá nhiều ăn thừa sinh mùi ẩm mốc ko tốt.sau khi nuôi cứ 4 hôm bạn lại lọc cho toàn bộ ra lọc lại qua cái rổ hay giá gì đấy mà giúp sâu ko lọt qua được.phân con sâu sẽ lọt xuống dưới ta đổ đi và nhặt hết thức ăn cũ bổ xung thức ăn mới.việc làm này còn giúp đỡ mùi hôi từ con sâu gây khó chịu cho người xung quanh.
    sâu được nuôi bằng cả đất như vậy sẽ khỏe hơn nó ăn vào người nó cả đất cát đó chính là chất khoáng.ngoài ra sâu cá rồng khác với sâu quy ko gây nóng,có thể điều chỉnh được lượng đạm trong con sâu khi cho chim ăn ở mỗi giai đoạn khác nhau của chim bằng cách điều chỉnh thức ăn cho sâu,sâu sống cực khỏe,tính ôn tốt với loài họa mi nói riêng và các loài như chào mào chích chòe nói chung.
    cảm ơn các bạn đã đọc!chúc các bạn có những chú chim hay làm nở mày nở mặt chủ.chào thân ái!Hoàng Linh.

trbhue, comnat, hoamirung and 22 others like this.
  2. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Thưa bác là khi chim họa mi ăn con sâu SW thì lông chim rất xấu ạ. Năm trước mùa đông em cho ăn con chim lông rất xấu, xơ xác, mãi không thay lông được. Đấy là chim nhà em (2con), không biết chim bác nuôi cho ăn con sâu này nó ntn?

hoamirung, Khanh_Tung, KtsBim and 6 others like this.
  3. hoang linh

Thích đã nhận:
    482
    nhà bạn ntn tôi ko biết!tôi nuôi thấy ổn.năm ngoái tôi đặt mua dế chũi trong cầu mai lĩnh của chú Phúc rồi anh Hà.ko có đủ hàng vì nhu cầu quá lớn của anh em mi chọi ngoài Hà Nội.nếu bạn ko tin hôm nào mời bạn đến nhà mình anh em giao lưu.bạn hình như có chơi với Hùng ở trấn vũ. chim của mình ăn sâu cá rồng lông đẹp bó sát người căng lửa.

4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    mình thỉnh thoảng cho ăn giun để bồi bổ thêm chất khoáng trong cứt giun, ngoài ra cho ăn liêu điêu để có thêm canxi vì nó ăn cả xương

5. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Không nên cho ăn SW lông xấu nóng chim hay bị khàn các bác ạh. Mi là loài sạch sẽ nên thức ăn ẩm mốc không đủ dinh dưỡng em nó ít ăn và ăn thì bị bệnh lên các bác chú ý sk cho em nó nhé hjjjjjjjjjjjjj

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Super worm khác hoàn toàn với Sâu qui bạn nhé.... ! nhưng mình thấy cho ăn giun đất rất tốt ....!

hoamirung, Khanh_Tung, KtsBim and 6 others like this.
  7. hoang linh

Thích đã nhận:
    482
    mình đã nói rằng từ đầu sâu này sống rất khỏe ăn tốt cái j nó cũng ăn cả thức ăn mốc nó cũng ok!tất nhiên nó ăn mốc thì ko tốt cho chim mi rồi.bạn cứ nuôi theo cách trên của mình mà nếu muốn an toàn hơn nữa thì cho sâu ăn rau ko.chim của bạn ăn sâu và cám bạn ko có thành phần j nóng chế độ ăn uống chăm sóc ngủ nghỉ tắm táp nắng nôi tinh thần ổn định mà bị bó lông lông chim xấu mời bạn cứ lên đây mà chửi vào mặt mình.
    mình xin chịu hoàn toàn trách nhiệm!
    cảm ơn các bạn!

8. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    chuẩn ăn sâu cho cá rồng chim rất căng và nóng nảy toàn phá lồng luôn.hoàn toàn chả hỏng lông tí nào. còn muốn lông chim đẹp ra hiệu thuốc mua vỉ vitamin e 1000 dạng nước về pha vào cóng nước, đảm bảo lông chim đẹp như tano vuốt dầu bóng luôn.hi. thân

9. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Thanks bạn. Bạn có thể chia sẻ cách pha tỷ lệ như thế nào không.

Khanh_Tung, KtsBim, pqchien and 2 others like this.
  10. hungacma

hungacma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Lúc trước em cũng có pha thì tỉ lệ 1 viên cho 100ml nước 1 tuần uống 2 lần

11. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    chúc mừng năm mới đến gia đình bác nhe
    chúc bác sang năm mới mạnh khoẻ và có nhiều chim hay nhe . cam ơn bác

KtsBim, chimbochao and hoang linh like this.
  12. thanghanoi

thanghanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Cám ơn Linh nhé
    Anh cũng đang đau đầu vì không biết cho HM nhà mình ăn mồi tươi gì đây
    Đọc bài này của em xong anh thực thi luôn
    nhưng em biết ai bán SW không?
    cho anh số với để anh mua 1kg sâu con về nuôi
    Cám ơn Linh nhé
    Bài viết này rất có ích
    năm này chắc có HM hay chơi đây
    Thân

13. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    cung cấp khoáng cho chim là cần thiết tuy nhiên cung cấp thụ động cũng không tốt nhiều khi lợi bất cập hại tốt nhất để cho con con chim chủ động ăn khoáng , cách tốt nhất là tìm những loại khoáng chất cần thiêt và dị vật như, cát thô, đất xét, vỏ trứng, đất tổ mối, các loại khoáng bán thông dụng khác, muối .... tán thành hột bỏ vào lồng chạy hoạc đổ vào khay thỉnh thoảng hạ thổ cho chim tự chọn ăn, vài ý kiến nông cạn ae bỏ quá

hoamirung, KtsBim, Khanh_Tung and 4 others like this.
  14. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    chuẩn đấy bác ạ! em cũng nghĩ như thế sẽ hay hơn....

15. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    ngoài hà nội mùa đông khắc nghiệt..mồi tươi cho chim hiếm lắm...bắt đầu từ tháng 11 khi không mua được rế chũi..mình bắt đầu cho mi chọi ăn sâu sw...mấy em nhà mình đang thời kỳ thay lông...!
    -đến hôm nay dàn chim nhà mình vẫn chỉ ăn sâu sw...đã thay lông xong hoàn toàn....lông rất đẹp...họa mi chọi căng...chọi 2 trận 1 giải nhất...1 cờ giải nhì..!
    -qua theo rõi ....chim ăn sâu sw...không có hiện tượng nóng....sơ lông!!!
    -mình cũng nuôi theo cách....của hoanglinh...đã thí nghiệm...dùng lưỡi dao lam mổ con sâu ra..thấy trong ruột nó ăn toàn đất(mình cho đất mầu lấy ở bờ sông)
    cảm ơn hoànglinh...bạn rất nhiệt tinh với ae diễn đàn,ai tin hay không..tùy?
    chúc bạn nuôi được nhiều chim hay!!!

nammaf1a, KtsBim, Khanh_Tung and 6 others like this.
  16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Thực ra mua dế chũi cũng hiếm, mua SW cũng hiếm. Nên em cứ ra chỗ đất trống bới con giun về là xong

hoamirung, KtsBim, haimayxuc and 4 others like this.
  17. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cho mình hỏi một ngày bạn cho ăn số lượng bao nhiêu trên 1 chú chim vậy. Cảm ơn bạn.

KtsBim, haimayxuc, Khanh_Tung and 2 others like this.
  18. hoang linh

Thích đã nhận:
    482
    dạ ko có gì.em đơn giản chỉ là đam mê thôi.ngày trước vẫn cứ phải lóc cóc vào nhà chú Phúc trong Mai Lĩnh mua dế về cho chim ăn.hôm nào mua được thì ko nói làm j dù là bụi bặm hôm nào ko mua được (dù đã điện thoại dặn trước) đi về nghĩ mới thấy cực.còn điện thoại mà nói là dao đến tận nhà thì 10 lần may ra được 1 lần.hic!vậy đấy!đã đam mê thì khổ !chấp nhận số phận ko hối hận dù rất lận đận!

hoamirung, KtsBim, haimayxuc and 2 others like this.
  19. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Hic, mồi tươi ở ngoài đấy vất vả quá nhỉ. ĐN thì ngày nào cũng có cả 3 loại sâu SW, dế, châu chấu. Điêu điêu thì tùy hôm mới có loại nhỏ. Nhưng mình ít cho chim ăn SW, vì nghe bảo là nóng và khan giọng nếu cho ăn lâu ngày. Nếu quả thật SW tốt thì chắc là phải cho ăn với số lượng cụ thể.

KtsBim, chimbochao and Khanh_Tung like this.
  20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nói thì các bác đừng buồn : Nhưng sự thật là sự thật... Chỉ cần các bác hỏi Google là ra

Kính thưa các bác : Chả có loài sinh vật nào hấp thu được chất khoáng qua dạng chất rắn ko hoà tan, và hợp chất được cả, Thậm chí có thể tử vong nếu ăn phải chất rắn và hợp chất đó... VD ko tin ai thiếu máu ( do thiếu sắt ) thì cứ lấy Sắt rỉ ra mà mút.... Hi hi hi. Các cụ nhà ta hồi trước đa phần già bị còng lưng do thiếu Canxi nhưng chớ trêu nhan trầu ( có ăn vôi ) cả ngày sao vẫn thiếu canxi ?? có hấp thụ được đâu....

===> Cơ chế hấp thụ khoáng, chỉ hấp thụ được dưới dạng nguyên tố hoà tan phân li thành các ION mang điện tích (+) và phân li mang điện tích (-) thôi các bác ạ, cái đó gọi là Hấp thụ nguyên tố vi lượng

* Ông trời sinh ra động vật ăn cỏ thì ắt phải có cơ chế hấp thụ khoáng cho loại động vật này nên các khoáng chất cần thiết kia đều có trong 1 số rau, quả, lá, củ... VV
    * Còn động vật ăn thịt thì lấy ngay khoáng tại thịt của loài khác... ( cứ tra thịt bò xem ... ngoài Protein ra còn có nguyên tố vi lượng gì ?? )

Đừng cho SW ăn đất rồi cho chim ăn ( đất có trong ruột SW ) lại phán đấy là nguyên tố vi lượng cần bổ sung... Nó buồn lắm

Bác nào không tin tra Google nhé, nên khoa học 1 chút các cụ ạ

Last edited: 4/2/12