Giảm độ PH trong nước

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dzuinguyen, 23/10/07.

1. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào!

Cá mình dạo này các vây lưng và đuôi tự dưng bị sạm đen lại và có dấu hiệu cá nhát. Mình thay nước mỗi tuần, mỗi lần thay khoảng 1/3 lượng nước trong hồ. Sau khi thay có bỏ thêm chút muối hột. Mình nghĩ là do độ PH trong nước không ổn định nên cá mới bị như trên..anh em các pác có kinh nghiệm xin chia sẻ...phải làm sao đây!!!!!

2. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay 1/3 nước thì không đến nỗi làm thay đổi lớn về độ pH đâu bạn. có thể là do nước hồ và hệ thống lọc không tốt làm cho chất lượng nước không bảo đảm. do là ít thay nước và mỗi lần thay nước ít đó.
    thường thì mỗi ngày phải hút phân và thức ăn thừa sau đó bổ sung thêm nước bằng phần hút ra (khoảng 10 - 20%). Mỗi tuần thay nước 1 lần và nên thay khoang 1/2 lương nước trong hồ
    đôi khi cũng cần cho cá bị shock nhẹ thì mới kích thích hưng phấn và sẽ lên đầu và màu tốt hơn đó
    bạn lọc nước bằng gì nếu có hệ thống lọc đáy thì được. nếu dùng lọc hộp nhực thì như thế là chưa đạt nên mua thêm hộp lọc 3 ngăn để thêm bên dưới.
    chúc thành công.!.

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pH của bạn kô ổn định???là sao,Lúc cao lúc thấp àh???bạn xác định đúng như thế chưa...Vấn đề của bạn mình thẤY CHUNG CHUNG quá ae khó ý kiến cho bạn đc.

4. dzuinguyen

Thích đã nhận:
    0
    mình chỉ đoán là độ PH có vấn đề thôi..chứ mình không có dụng cụ đo độ pH trong nuoc..vậy cá bị sạm đen các vây là do chi vậy bác? thấy em nó sạm đen lại tội nghiệp quá!!

5. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    làm lọc nhiều ngăn bằng kiếng(lọc vi sinh) cuĩng giúp ổn định pH nhiều lắm.với lại bây giờ dụng cụ đo pH không chất lượng lắm.Lúc này thời tiết không tốt,cá nào cũng vậy thôi,nhà mình cũng vậy.bạn mua sưởi cho nó.trời tối lạnh dẫn tới cá nhát và đen.

6. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    pH dõm,rẻ tiền,kô rõ nguồn gốc mới kô chất lượng bạn ui.Thử mua bộ Test pH Made in Thailan xem (180k/200 lần đo) coi thử chất lượng hôk???quá chất lượng nũa là khác!!!

7. dzuinguyen

Thích đã nhận:
    0
    Troi!! sao mac dzi?? chắc từ bỏ ý định mua đồ về đo độ pH của nước quá...nghèo rùi!! Nhưng cũng cảm ơn rất nhiều ý kiến của anh em...

8. dzuinguyen

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình dạo này cứ hay bị như là khủng hoảng, nhiều lúc đến gần cá hoảng loạn rồi đứng yên một góc trong hồ, thân chuyển màu sọc đen, không sung mãn và giỡn với tay như trước...hix..thật tội nghiệp

9. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Thì cá bạn bị nhát nên có hiện tượng như thế...Kô có điều kiện thì mua bộ Test Vn loại thường khoảng 40k mà sử dụng.