Gian nan tập tành chơi chim Yến - Chẳng biết rồi sẽ đến đâu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Binhnguyen, 18/3/11.

1. Binhnguyen

Binhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Em dự định khơi lại cái sở thích chơi chim một thời bỏ dỡ vì điều kiện và thời gian không cho phép bằng 1 cặp hoàng yến và tính ghép cặp cho nó đẻ.
    Phân vân, đắn đo, tìm tòi trên mạng mãi, cuối cùng em quyết định đi bắt 1 cặp ở một chủ yến tìm thấy trên mạng. Đến nơi người ta bảo là chim cùng một ổ thì không nên ghép cặp, chỉ nên bắt 1 em vì như vậy mới tốt cho giống nòi về sau. Nghe khá hợp lý nên em chỉ bắt 1 em. Em này chủ yến bảo là Hoàng nhưng em thấy màu cam nhiều hơn vàng nhưng không sao vì mình vẫn thấy rất đẹp, có lẽ là do lần đầu chơi giống chim này nên chưa khắt khe như các bác lâu năm. Vì em nó mới có gần 2 tháng tuổi nên đành bắt bừa, coi như chơi loto với giới tính của em nó, chủ yến bảo em cũng chẳng biết là trống hay mái anh về cứ nuôi một thời gian mà nghe nó hót thì là trống còn ko thì là mái và cũng chính vì tò mò muốn biết em nó trống hay mái nên mấy hôm trước vác lồng sang một bác cao thủ để bác đó xem giùm cho, bác ý bảo : " Nhiều khả năng là mái ". Trong bụng nghĩ, vậy là phải kiếm thêm một con trống nữa là thành cặp:D.
    Lại lục tìm trên mạng và rồi chiều qua hết sở làm lại lon ton chạy đến nhà một bác nuôi chim (cũng là tìm thấy trên mạng), bắt 1 em khác, Vàng nhạt mới đâu tầm 1 tháng 10 ngày, chủ yến bao trống. Em hí hửng mang em nó về nhà. Về đến nhà nó chẳng ăn, chẳng uống gì cả. Suốt từ tối đến giờ cứ đứng trên cầu thình thoảng nhảy qua nhảy lại chẳng bù với lúc mình bắt nó nhảy nhót xông xáo thấy ghê=((.

Tình hình nan giải là sáng nay bỗng nhiên em Cam Vàng cứ líu ríu suốt, bắt đầu tập tành hót. Em rất phân vân vì có vẻ như em mà mình nghĩ là mái có thể là trống mất tiêu rồi:confused:.

Em có mấy điều nhờ các bác tư vấn giúp:
    - Hiện tại con Cam Vàng nhà em chẳng hiểu sao từ lúc bắt về đến giờ nó tham ăn quá, cái gì nó cũng ăn cứ hể bỏ cái gì vào lồng là nó phải chạy đến cắn thử xem có ăn được không. Có hôm em bỏ cái khay nước và cho nó tắm nó tưởng ăn được nên nhảy xuống nhâm nhi cái khay, cắn mãi không được nên mới chịu nhảy vào tắm; có hôm đang ngồi ăn cơm thấy em nhảy nhót nhìn mình thấy thương quá vậy là bỏ cho miếng khoai vớt từ canh ra cho em nó chơi, nó xơi ngon lành; trái cây cũng ăn. Đại loại là cứ bỏ cái gì vào lồng là nó chạy tới ăn. Không biết có phải nó thiếu chất gì không các bác nhỉ ? tình hình là em đang cho em nó ăn với chế độ như sau :
    Hạt ( 50% kê đỏ,20% hạt cải, 20% hạt láng,10% mè đen), bột ( 100gr đậu xanh, 6 lòng đỏ trứng, 2 cái vỏ trứng, 1/2 củ carot xay nhuyễn, 2 cái bánh quy bơ -> xay nhuyễn sấy khô cà thành bột bỏ vào hộp ăn dần), 1 lá salad/ngày, 1/2 trứng cút/ngày.

- Cái em Vàng Nhạt thì chẳng ăn gì, cứ há miệng như kiểu khát nước suốt. Lúc đầu em thả 2 em vào chung lông cho có bạn có bè, có điều em Cam Vàng cứ tưởng là đồ ăn được nên tỉa lông của em kia suốt còn em Vàng Nhạt thì tưởng là mẹ nên cứ đòi đồ ăn từ miệng của con Cam Vàng. Em chỉ sợ bé mới về nay chưa ăn được, hay buồn xa mẹ mà lăn đùng ra die thì tiêu. Các bác giúp em với !:-S

Tuankhtc thích bài này.
  2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cam Vàng của bạn chịu ăn vậy là tốt - bạn cứ tiếp tục chăm nó ăn uống chu đáo.

Với Vàng Nhạt: có thể còn nhỏ tuỏi hoặc bị Cam Vàng bắt nạt mà nhát ăn --> bạn để nhiều cóng ăn, nhiều loai thức ăn cả hạt cả mềm ở nhiều nơi để nó ăn. Ưu tiên để thức ăn nước uống ở nơi mà nó hay đậu.

Rất lưu í kiểm tra xem Vàng Nhạt có uống nước không? Đặc biệt nếu bạn dùng cóng tự động mà chim non chưa biết sử dụng thì chúng có thể chết khát --> để nhiều cóng nước bình thường ở nhiều chỗ cho nó uống (không dùng cóng quá sâu nó thò cổ vào có thể trượt dốc thẳng đầu vào cóng mà chết sặc).

Lưu í mấy hôm nay khí hậu SG có mưa lạ: nên che chắn lồng để tránh chim non quá lạnh hoặc gió lùa cũng ảnh hưởng sức khỏe.

vietluu, Binhnguyen and Tuankhtc like this.
  3. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Cảm ơn chị GC, không biết gọi như vậy có đúng không nữa, em đọc gần như tất cả các bài viết của chị trong phần Finch và Yến này, và đó cũng là động lực khiến em cảm thấy yêu thích chơi chim.
    Chắc hẳn chị đang nuôi khá nhiều chim, không biết em có cơ hội ghe qua chiêm ngắm đàn chim của chị GC được ko ? Em cũng ở SG, có điều ở Q9.

4. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Haha, hay quá hôm nay em Vàng nhạt đã bắt đầu lách tách ăn hạt rồi, nó cứ thấy em Cam Vàng ăn cái gì là bắt chước ăn theo cái đó, ko hiểu có ăn được không hay chỉ lách tách cho vui.
    Để em gửi vài tấm hình chia sẽ với mọi người nhé. Mong các bác nhẹ tay.
    Bé này là Vàng nhạt :
    Còn đây là em Cam Vàng:

5. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hi Binhnguyen, chim bạn mua 2 tháng mà nghe rích chuyện nhỏ thì là trống rồi cứ nuôi thêm đến 4 tháng là hót nghe tàm tạm, vui lắm.
    Bạn làm cám đậu xanh ah, mình thì làm bột gạo( 250g gạo, 4 trứng gà hay vịt, ít vỏ trứng) chim vận khỏe, thôi thì cám nào cũng được tùy ý mà, miễn chim khỏe.
    Bữa nào rảnh ghé mình cafe giao lưu nha. Số đt của mình: Bình 0982777618. Chúc bạn luôn vui, Thân

Tuankhtc thích bài này.
  6. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Mấy em yến về nhà đến giờ cũng được hơn gần 2 tuần rồi, rất nhanh nhẹn và tham ăn. Có điều mình không biết tụi nó bị thiếu chất gì không hay là tại bản tính hiếu động mà tụi nó nghịch quá chừng, cái gì cũng cắn cái gì cũng phá.
    Mình găm trứng vào cho tụi nó ăn vào buổi sáng. Buổi chiều đi làm về kiểm tra thấy trơ trụi chỉ còn cái găm thì mừng, tưởng tụi nó ăn hết, nhưng kiểm tra đáy lồng mới thấy tụi nó thi nhau nhằn nhuyễn rồi bỏ, chắc cũng chỉ ăn được một phần.
    Cái tờ báo mình lót ở đáy lồng, cả 2 em ra sức kéo vào trong lồng cho được, kéo được góc nào thì nhằn tan góc đó :D.
    Mấy hôm nay trời lạnh mình lấy báo bọc lại xung quanh sợ gió lùa lạnh mấy em nó, vậy mà đi làm về đã thấy báo tanh bành
    Cái cóng hạt tụi nó ăn thì ít nhưng xả ra lung tung thì nhiều (chắc cũng phải 50%), cái vụ này khiến bà xã suốt ngày mắng tụi nó ( may là bà xã cũng thìch chim). Có điều mình ko hiểu là hạt kê lớn tụi nó chỉ bóc vỏ thôi, bóc xong thì bỏ cả hạt lẩn vỏ chứ không ăn. Bột thì tụi nó ko thèm ăn, chỉ ngắm cái rồi thôi.

Thấy mấy em nó hiếu động mình cũng thích, nhưng cũng hơi lo! Không biết có phải tụi nó bị thiếu chất không các bác nhỉ ?
    À có phải cho ăn rau nhiều thì phân lỏng phải không nhỉ? mình để ý thấy các em nó càng ăn rau thì càng đi phân lỏng.

Tình hình là em Cam Vàng nhìn cứ xơ xác thiếu lông mặc dù còn lâu mới đến mùa thay lông, không biết có các nào cho lông em nó mọc nhiều hơn không nhỉ? nhìn nó cứ trụi trụi thế nào ấy, càng nhìn càng thấy tội nghiệp.

Chắc chắn rồi, rất vui được làm quen với bạn, mình cũng là Bình :D

7. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Hic,

Hôm qua, chẳng biết mèo hay chuột đã tha mất em Vàng nhạt của em mất tiêu rồi. Sáng ra thấy mấy cái lồng xộc xệch vẫn còn đóng kín, lông chim vung vãi khắp xung quanh. Cặp yến phụng ở cái lồng ngay phía dưới, một con thì trụ hết một bên cánh, một con thì một cách rách toác đến cả xương. Càng nghỉ càng bực nhưng chẳng thể hình dung ra được là con gì cả. Chuột thì không khỏe đến mức làm xê dịch được cả 2 cái lồng chồng lên nhau nhưng mèo thì lại làm sao thò tay qua kẻ lồng 0.8 được.

Bác nào biết cách gì chữa trị vết thương cho chim không, chỉ mình với. Nhìn mấy con yến phụng thấy thương quá.

8. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Xin chia buồn với anh nhưng chó liền da gà liền xương anh ạ, dần dần tự nó khỏi. Cu em em có con hoàng bị mèo vồ gẫy 1 chân lủng lẳng tưởng chết thế mà giờ khỏi rồi, bay nhảy ầm ầm.

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chắc là chuột rồi, em cũng từng bị nên biết rõ, chuột to bằng bắp chân thì nó khỏe phết đấy.
    Con nào bị thương nặng thì anh mua thêm kháng sinh pha vào nước cho nó uống, kết hợp bôi, và giữ vệ sinh lồng nuôi tốt nhất có thể; vì nếu nó vẫn ăn uống được thì lo lắng duy nhất là vết thương bị nhiễm trùng thôi.

Binhnguyen thích bài này.
  10. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Sau 2 hôm khủng hoảng mấy em yến phụng nhà em lại bắt đầu cải vả ầm ỉ suốt ngày được rồi :D

Tiện thể cho em hỏi, yến hót tầm bao nhiêu tháng thì bắt đầu hót nhỉ? em thấy yến nhà em cũng gần 3 tháng rồi mà chỉ rít rì rì chứ không thấy hót thành tiếng như trên youtube. Có lần có bác bảo chim mái làm em hoang mang quá.

11. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    tầm ngoài 7 tháng thì bắt đầu chơi được bạn ạ. còn 3 tháng chỉ líc ríc thôi