Giao Long đụng sát thủ Đầu Bạc - Một chuyến bẫy gáy

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi TRONG NGUYEN, 24/4/08.

1. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Tôi là người yêu thích thiên nhiên thích đi phiêu du mạo hiễm.... , tìm niềm vui nơi hoang dã , cái thú tiêu dao của những người nhàn rỗi ...khi ta hòa mình vào thiên nhiên ta sẽ cảm thấy lạc quan hơn, yêu đời hơn làm cho cuộc sống này ngày càng tốt đẹp hơn .....
    Cũng vì lẽ đó mà tôi mê đi vào rừng bẫy chim cu ... một loại chim mà tôi cho là đẹp nhất , hiền lành nhất , đáng yêu nhất .... khôn ngoan hơn hẳn các loài chim khác ....vào một ngày đẹp trời tôi cùng giao long đi dạo khắp các nẻo đường Chàng Riệc , bỗng đằng xa vọng lại tiếng cu gù , tôi đứng lại lắng tai nghe À thì ra là con sấm thổ ...thuộc loại kèm bo . nghe qua tôi đã ưng ý cái bụng ...vội vã cầm lồng đi về hướng con sấm thổ ...con này đang đá với một con khác dành cội nhân cơ hội này tôi đi lặng lẽ đến gần , tìm một nơi thích hợp làm một cái mô cao cho con giao long đứng . Sau khi giăng dò xong tôi thả giao long ra nghe bổi đá bạch bạch ... con giao long cất tiếng gù cù cụ ,cù cụ ..... bỗng bạch bạch bạch ...một con bổi khác bay đến vừa chấm vào cây nó đã cất tiếng gù cù cụ ,cù cụ ...con giao long chấn lại 1 hơi dài . Bổi ta đứng trên cao nhìn xuống thấy giao long đứng trần không ụp ...liền xà xuống gù chưa được 2 hơi là té cái ịch ,đứng dậy gù nữa ... con giao long cũng gù trả lia lịa ...bỗng 1 con nữa xà xuống bay thẳng vào tay dò phòng xa té nằm xuống ...tôi chạy ra túm 2 em bổi liền . Cắm vội hai bộ dò nữa chờ con sấm thổ ... con sấm thổ nảy giờ đi đâu hay nó thấy tôi bắt 2 con bổi sợ quá bay mất tiêu ...tôi ngồi chờ khoảng 15 phút định cuốn dò thì nghe bạch bạch bạch ....mấy con bổi đứng gần đó tản ra ... nghe hơi gió con giao long cù cụ , cù cụ ....con sấm thổ đáp vào tàn phóng liền mấy đạt , cù cú cu , cù cụ , cù cú cu , cù cụ , cù cụ ,cù cụ ....nghe con giao long với con sấm thổ đấu với nhau mà tôi cứ tưởng là hai cha con ....đang đấu với nhau ... cứ sấm thổ nhúc nhích là con giao long gù dồn hơn cù cú cu , cù cụ ,cù cụ , cù cụ ...cù cú cu .....sau 1 hồi đấu nhau sấm thổ thòng đầu ngó xuống ...mấy lần định xuống nhưng lại thôi ... tôi nói thầm con này trận quá ... bỗng con mái từ đâu bay về ...giao long phóng liền 3 đạt . Sấm thổ hạ xuống đất liền ....vừa chấm đất là nó cù cụ ,cù cụ ....hai bên cứ gù liên tục khoảng 15 phút con sấm thổ né dò tìm đường đi vào thấy sấm thổ đi vào giao long gù ngay ...mới có 3 tiếng gù là bị con sấm thổ nó đá tạch tạch tạch 3 phát . Không chần chờ con giao long phản công ngay bụp bụp bụp bụp 4 phát sấm thổ bị đánh văng ra xa điên tiếc nó lao vào quên cả ý tứ nó té cái bịch ... dựt dựt sợi dây dò nó sợ quá bay lên nhưng không sao bay xa được ... nó nghĩ thầm sao hôm nay mình bay tệ quá ....tôi cầm con sấm thổ trong tay ngắm nghía nó tư đầu đến chân bỗng tôi phát hiện ở trên đầu con sấm thổ có 1 cọng lông trắng phao ...trong cũng đẹp ... Đem về nhà các bạn chơi cu đến thăm ... các cụ tiền bối nói con bổi này hay dữ lắm nhưng có cọng lông trắng xấu quá vì các cụ cho rằng chim đeo tan là điềm gỡ ....nên tôi đã lặng lẽ đem nó vào rừng thả nó về với bầy đàn ... thời gian sau tôi quay lại không còn nghe nó gáy nữa ...có lẽ nó đã bị ai đó bắt đi rồi .....

2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    chào bc trongnguyen, dọc bài của bác mà sao em thấy tiếc thế. đau phải dễ gì mà bắt được con bổi hay đâu chứ. theo mình thì mình chẳng có gì là điềm gở hết, cứ hay thì giữ lại ma nuôi thôi. với lại có lông trắng trên đầu thì cũng dẹp đấy chứ và còn quý nữa. nếu bữa sau mà bác có con nào như vậy thì cứ để cho em nhá. Thanks bác nhiều, rất vui được làm quen với bác.

3. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    TRONG NGUYEN ở Thị Xã TN hay ở huyện nào, giao lưu đi nhé, hôm nào sẽ cùng bạn đi bẫy Gáy 1 chuyến.
    Chúc vui.

4. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Chào bạn SA LỆ HÀ nhà của mình ở thị xã Tây Ninh nhưng mình đang sống ở Trãng Bàng nếu có dịp đi bẫy chung thì còn gì bằng ...rất hân hạnh ...đt cho TRỌNG NGUYÊN nhé 01684757418

5. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Mình cũng ở TB đây.Bạn ở chổ nào vậy?Mình ở Gia Tân Gia Lộc.Bữa nào rảnh đi gác cu một chuyến nha.

6. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Vậy là ở TN có nhiều bạn chơi Gáy, sao chúng ta không lập hội Cu Gáy ở TN để cùng chia sẻ kinh nghiệm, học hỏi và giao lưu với các anh em trên mọi miền nhỉ!
    Bạn TRONG NGUYEN và TRANGBANGBOY thấy thế nào?
    Nhà mình ở ngay đường 30-04 Thị xã ( gần khách sạn Hoà Bình), hai bạn sắp sếp thới gianh rãnh rỗi thì chúng ta sẽ gặp nhau nhé.
    Mình tên Giang Nam làm việc tại Bưu Điện Tây Ninh, số ĐT: 094 9969699
    Chúc Vui.

7. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

TRỌNG NGUYÊN đồng tình với ý kiến của GIANG NAM chúng ta phải lập hội những người mê cù cú cu ,cu ...ở Tây Ninh nhé ...nhà của NGUYÊN cũng nằm trên đường 30/4 nhưng ở chợ Ninh Sơn ...mình đi làm ở Trãng Bàng ....rất ít về TN vì rảnh là đi rừng ....khi nào có dịp uống cà phê nhé ...thân chào ...

8. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Bạn ở Trảng bàng mà bẩy chim tận Chàng Riệt cơ à, mình củng là dân Tây Ninh mình ở Châu Thành, mình củng hay đi bẩy chim ở Chàng Riệt (cu và đa đa). Bẩy chim thật là thú vị các bạn à. Hiện giờ mình đang nuôi 3 chú cu nhưng chỉ là bổi nổi thôi chứ chưa phải mồi.

9. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

CHUYỆN KỂ CỦA BÁC 6 VỀ CON CU DÁN CÁNH

Cách đây vài tháng tôi ghé nhà bác 6 với ý định mua 1 con mồi về để có dịp là lên rừng ...vì kể từ ngày con giao long của tôi nó bị con bồ cắt mang đi ...lòng tôi buồn buồn lắm ....vừa đến nhà bác 6 tôi hỏi bác còn con mồi nào hay chia lại cho cháu ... bác chỉ về phía con mồi già rồi nói còn nó đó ... tôi khẽ lắc đầu còn con nào khác không hả bác ...bác chỉ con dán cánh kìa ... tôi đến gần xem nó cẩn thận ...từ đầu đến chân ....tôi nói con này không phải tướng con mồi chơi không được đâu ... mặc dù mấy con có lông trắng dán ở quy là có biệt tài gù hậu ....nhưng nó không phải là con mồi ...bác 6 cười tôi mỉa mai , mày cứ dỡn chơi ...tao biết chơi cu mồi cách nay 40 năm rồi đó ....tôi nói rồi bác cứ để xem rồi nghiệm lại lời nói của cháu coi có đúng không ...vì thời gian còn dài mà bác ...
    Bác ôn tồn kể lại câu chuyện cách đây hơn 10 năm ...tao có 1 người bạn cũng rất mê cu có nuôi được 2 con mồi hay dữ lắm nhiều người hỏi mua nhưng vẫn không bán ...ngày nọ ông bạn bác 6 đi bẫy đụng con bổi cực hay ...sau 1 ngày đấu với 2 con mồi , con đầu tiên đấu với con bổi đến trưa là đức tiếng , con thứ 2 đến khoảng 3 giờ chiều cũng nín luôn .... về nhà 2 con mồi bỗng trở thành 2 con bổi ...vì giận , vì tức tối ... bạn của bác 6 đi tìm và nói cho người bạn của mình nghe , nghe qua y như câu chuyện phím nhưng có thật ... rồi hện ngày mai lên đường ... trời vừa sáng đã có mặt lần này cũng vậy 2 con mồi đấu 1 con bổi ...cũng khoảng 3 giờ chiều là cặp mồi yêu quý thành 2 con bổi ...hai ông bạn không ăn ngủ mấy ngày bèn mang lưới rập ra bẫy ... nhưng chỉ bắt được mấy con không cần bắt .... buồn quá 2 người mới rủ nhau đến nhà bác 6 kể toàn bộ đầu đuôi câu chuyện ...đánh mồi cây cũng thua , mồi đất cũng thua , lưới rập cũng thua ...
    Sáng hôm sau 3 người lên đường ....bác 6 mang đúng 1 con mồi cây , nó đấu với con bổi đến trưa thì khò khò không chịu gáy gù gì cả ...thành con bổi nữa ...5 con ...cả đêm hôm đó bác 6 không sao chợp mắt được vì khi nhắm mắt lại là thấy con bổi đang gù như nó đang cười bác vậy ...bác nghĩ con muốn bắt con bổi này phải dùng mưu kế mới thắng nổi ....sáng hôm sau bác lên đường dọn 1 bãi đất phục sẵn bác thả con mồi đất ra mà không giăng dò ...con mồi cất tiếng gáy cù cú cu cu , cù cú cu cu ....con bổi bạch bạch bạch ... đáp vào cây thế , vừa chấm tàn là cù cụ , cù cụ ... con mồi chào đáp lễ ngay bổi ta hăng máu rớt xuống ngay vào đá lộn bạch bạch ...độ 10- 15 phút bác 6 ra đuổi cho con bổi bay lên ... đuổi 3 lần như vậy bác mang mồi đi về ... bổi ta đứng nhìn theo mà trong lòng tức dữ lắm ....
    Hôm sau bác cùng 2 người bạn đến chổ hẹn ... lần này bác giăng dò cẩn thận ....3 bộ ngoài đất trống còn 1 bộ trong cỏ rậm ....trời vừa hửng sáng nghe con mồi chiêu cù cú cu cu ... nó nghe tiếng đối thủ ngày hôm qua vội vàng bay đến ngay không chần chờ nó ton xuống đất ngay ...cù cụ ,cù cụ ...đi 3 bước bỗng nó dừng lại quan sát rồi đi ra ngoài ...gù hết dây này đến dât nọ ...con mồi cũng không chịu nhịn nó cũng gù lia gù lịa ...con bổi bắt đầu đi tìm con mồi ... vì lần này bác 6 thả con mồi trong bụi cỏ rậm chỉ chừa 1 con đường mòn bằng 1 chân dò ...không thấy rõ con mồi mà chỉ nghe tiếng gù bổi ta tức quá bay thẳng vào đám cỏ rậm ...xoay qua , xoay lại mang cục chì bay lên ...nhưng có bay nổi đâu ... ôi ! sao hôm nay ta nặng thế .....
    Khi cầm con mồi trên tay mới biết nó là con dán cánh , một cái lông trắng phau ...người bạn đầu tiên mang về nuôi 3 năm nhưng vẫn không nổi ... thấy thế người thứ 2 cũng nuôi 3 năm sau đó mang trả lại bác 6 ...người thứ 3 cháu của bác 6 đem về nuôi 2 năm ...sau đó cũng đem trả lại bác 6 ....bác 6 nói để tao nuôi coi thử bao giờ nó nổi ....2 năm sau nó gáy gù như điện ....con dán cánh tốn 10 năm nuôi dưỡng , sau đó bác 6 đi tập gần 1 tháng ... khi tôi ghé lại bác nói tao giật cái đầu nó rồi ... giật 1 cái đã cái tay , bác 6 nói mày nói đúng ...không phải tướng con mồi thì không bao giờ trở thành con mồi được , nuôi chỉ tốn lúa mà thôi ....rồi bác dặn tôi bẫy loại chim cu này phải dùng đến mưu lượt mới thắng nổi nó con à ..nóng tính là thất bại ngay ...

10. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Xin mời các cao thủ bói dùm em con bổi này , em đưa 4 tấm hình lên nhưng không biết có được không ....xin chỉ giáo ...TRỌNG NGUYÊN ...

11. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Đây là hình thứ hai coi quy có tốt không ... xin cho nhận xxets thật lòng nhé ...

12. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Xem tướng của em này có ngầu không , có đúng là tướng của một con mồi không ?

13. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Oai phong dữ lắm có đúng không ? Nguyên hy vọng sau này nó sẽ kế thừa hình ảnh con giao long trong tâm trí của Nguyên ...

14. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Xin chào dongnghiep ở châu thành đi bẫy chắc là tiện dữ lắm nếu có dịp đi bẫy chung 1 chuyến nhé ....à mình mới đưa hình con bổi dữ lên ....nhưng chỉ toàn là chữ ...không thấy hình đâu cả có buồn cười không ...thế nào cũng bị anh em cho là cái đồ dở hơi .....nếu biết chỉ cho mình cách gởi hình từ đt lên mạng có được không ....

15. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Đây là cách up load hình nhanh nhất mà ko cần vào mục chèn ảnh....
    http://upload35.com/index.php?forex=442294
    Bạn chỉ việc đưa hình từ máy tính lên bằng cách bấm vào browse để chọn hình cần up...
    Select File: Browse
    sau đó click vào "upload File(s) and send It " để thực hiện việc up hình.
    cửa sổ mới hiện ra và bạn thấy ngay những tấm hình bạn vừa up lên hiện lên...

ngay dưới những tấm hình đó là các link hình đã có sẵn đường dẫn " All files " ( nó nằm ở dòng đầu tiên )
    Bây giờ bạn chỉ việc kéo con trỏ để bôi đen hết các link này và copy...sau đó paste vào topic bạn cần gửi hình là nó sẽ hiện hình ngay mà ko cần thông qua biểu tượng "chèn ảnh" của trang đó...chúc bạn thành công...

16. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    cảm ơn bác trongnguyen nhé, lần sau pot lại hình lên cho anh em thưởng thức nha. rất vui được làm quen với bác.

17. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Mình củng bó tay, đâu có biết đưa hình lên đâu. Mình củng muốn đưa ảnh mấy con chim của mình lên để các bạn đánh giá nhưng bó tay vì mình có biết cách đưa hình lên mạng đâu. Bạn Sa Lệ Hà biết đó. Bửa nào có dịp mình sẽ cùng 3 bạn đi ngao du trên Chàm Riệt đánh và nghe tiếng chim rừng cho đã cái thú "mê chim" mà các bạn có làm việc cơ quan nhà nước không vậy Trong Nguyễn và bạn Trang Bang boy, bạn Sa Lệ Hà làm việc trong Bưu Điện có thời gian rảnh nhiều không? Rất vui được làm quen với các bạn.

Last edited: 30/4/08
  18. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Mình thì còn đi học chứ chưa đi làm.Bởi vậy cũng ít có thời gian rảnh đi gác cu.Nhưng mà mê quá thì phải chơi thôi chứ làm sao bỏ được.Mỗi tuần chỉ rảnh có một ngày nên không đi đâu xa được.Chán ghê các bác nhỉ.

19. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Thế củng buồn, nhưng biết làm sao được, việc học là trên hết mà. Bạn phải lo cho mình tương lai trước đã, khi nào thật rảnh rổi rồi hãy nhớ tới cái lồng và cây suốt. Chúc bạn hoc thật giỏi, mau thành tài để tụi mình có thêm một chiến hữu mới.

20. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào Bạn DongNghiep!
    Bạn ở Châu Thành hả?
    Nếu thế thì gần chổ ở của SLH lắm, khi nào rãnh thì bạn cứ Phone cho mình chúng ta sẽ đi 1 chuyến ngao du sơn thủy ở ChangRiệt nhé!
    Chúc vui!