Giao lưu _ tám chuyện cu cò .!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Cu gáy cafe' bắt đầu bởi Đồng _ đen, 20/10/13.

1. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Anh em Cu cò thân mến ! . Diễn đàn chúng ta có nhiều mục bói toán , thảo luận , giao lưu ..............VV . Nhưng vấn đề ở chỗ chúng ta chưa có mục giao lưu, tám chuyện cu có nào cho nó xôm tụ cả . Hôm nay em lập thư mục này nhằm mục đích giúp anh em bàn luận, trao đổi , giao lưu , tám............. về chuyện cu cò . Anh em có thiện ý , vì niềm đam mê , chúng ta nên coi mục này là nơi trao đổi , giao lưu, hẹn hò ......để mục đích chơi chim Cu gáy cho nó thêm ý nghĩa . Các Bác nhé. Trân trọng !!!!!!

2. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    để mở hàng topic bác Đen e có con bổi này xin bác cho e quẻ nha nghe bạn nói gáy sau 2 tuần bẫy được

3. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Ếh , Em đâu có bói cu đâu bác . Mục này em mở ra để anh em xích lại gần nhau thui , ae nào muốn giao lưu , hẹn hò , buôn dưa lê..... hê hê thì vào . Còn Bói cu cũng được nhưng để Bác Kiên , Bác Phi , Bác Phương ........và nhiều các bác khác làm thầy bói đi . Em sợ bị lãnh thẹo lắm . hi hi hi

---------- Post added at 01:48 PM ---------- Previous post was at 01:38 PM ----------

Để mở đầu câu chuyện em xin đưa ra một vấn đề , 1 ý kiến mới về cách coi cu gáy . Không biết có đúng ko , các bác cùng suy ngẫm và tranh luận nhé . Vấn đề như thế này đây " CON CHIM DỄ BỂ LÀ CON CHIM HẠT CƯỜM BỂ " haiizzaa . em đang đâu đầu về vấn đề náy đây . các bác cho em tý chính kiến nhé

4. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    CON CHIM TRÒN TRỊA LÀ CON CHIM TRON VEN hehhehehehe

5. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    bác đen chơi chơi cu gáy mà còn đòi hẹn hò .......nữa nguy hiểm quá ah haaa đổi lại trà rượu ....nghe bớt sợ bác đen ơi heee . Xin lỗi bác đen e không đọc kĩ topic mong bác đen thông cảm

ancugay, Quangiahuynh and NHAT DUY TH like this.
  6. nguyenhai_cg

nguyenhai_cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    343
    Nếu nói như cụ Thuyết thì con chim chết nhát là con chim mắt lác là cái chắc, kaka, vui tí, tới muà cu mà trời bão hoài cũng buồn nhỉ a Long, chắc ổng muốn thử sức bền của chủ và Cu đây, hehe. Khi nào đánh có cơ hội chụp lại vài tấm hình cho a e coi cho vui, e thì ghiền đi đánh nhưng cơ hội thì ít quá, một tháng chỉ đánh được một, hai lần. Thân.

7. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Em cảm ơn bác ,Bác nói chuẩn như Lê Duẩn . Con chim tướng ..............múp........... ( như con gái ............múp, ae miền nam mới hiểu. ). Chơi liền lạc . Như thế nhé .................hi hi hi. Anh em cứ theo tiêu chuẩn mà các cụ đúc kết . Kinh nghiệm cả đấy. Ae cứ chơi đi ,Cứ thuận theo tự nhiên mà chơi .Có duyên ...............với mình , mình chơi .... hic .Nhậu say wá rồi . hic . hê hê . Em đi ngủ đây . Các bác ngủ ngon .hic . ngủ như gà. h , canh 1 thức giấc . hic . Chúc anh em ngày mới nhiều niềm vui , hic .

---------- Post added at 05:35 PM ---------- Previous post was at 05:21 PM ----------

Nao............Rảnh lên mình . đánh chim để về chơi . hay dở hên xui , nhưng.............!!!!!!!! . cứ lên đi rồi tính . Đảm bảo lúc nào cũng có cu đem về . chơi cu bỏ gà lun . hic .

8. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Bữa trước em có kèo giao lưu với 1 bác chơi cu gáy . Một năm bác ra mấy con mồi cây . ko hiểu bác ấy nuôi sao mà chim vải tháng là nổi . 1 năm là bắt bổi ầm ầm . Nhân chuyện đó em có hỏi bác ấy 1 câu : con có con lỡ mới đánh được mấy con mà con nghi nó bị bể rồi . Bác ấy có nói " con chim bể là con chim cườm bể " . Bác ấy nói trong lúc say rượu . Em nghĩ cũng có lý đúng . Bởi sao ???? vì con chim cu mình nuôi là cu cườm mà , con chim bể cườm _ cườm bể .....chữ bể nó theo con chim . hic . Mà tự nhiên nghe vậy , cái tự nhiên thì em cảm nhận nó cũng như cái duyên vậy . hic . Mà cũng có cái sai , Con chim cườm bể theo ý kiến của 1 bác cao tuổi khác . Con chim bể ko phải bộ cườm nó bể mà nó dễ bị bể . hẹc . cứ lung văn tung ấy . các bác gỡ rối cho em cái .thanks các bác!!!!!!!!!!!!!

9. Anh Còn Nợ Em

Anh Còn Nợ Em Member

Thích đã nhận:
    106
    Chào mọi người, chào anh Đồng_đen. Em cũng đồng quan điểm với anh chuyện con cu cườm bể. Có thể là do tình cờ hay sao đó mà em thấy đa phần những con cườm bể thường dễ bị bể, bể bởi nhiều lý do. Và quan trọng là em thấy, khi ban đầu còn là bổi thì cườm bể nó ít, nhưng lên mồi cườm bể nó nhiều hơn, và khi bị bể nó lại càng nhiều hơn nữa. Em có 1 con bị bể đây, con này khi xưa là con chim chuyền, nuôi 1 năm lên mồi, chơi rất ưng cái bụng, muốn đánh kiểu nào cũng đc, bổi gù đến đâu nó gù đến đó. Cũng vì vậy mà em quá lạm dụng, thường xuyên đi rừng, đánh k chọn lộc bổi. Và nhất là dùng nó bắt rất nhiều bổi trận. Và tất nhiên tại nạn thì rất nhiều. Tính đến giờ em nó bị bù cắt gần chục lần. Nên nó bị bể, ra rừng có khi gáy khi không, mà nó thấy bù cắt là thôi rồi khi nào về nhà nó mới gáy. Vì thương nó quá khá mà em nuôi đến bây giờ. Giờ nhìn lại nó toàn cườm bể, em đặt tên nó là con bể, vì nó cườm bể, và cũng đang bị bể. Vài dòng tâm sự cùng mọi người, thân chào!

10. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217

11. Anh Còn Nợ Em

Anh Còn Nợ Em Member

Thích đã nhận:
    106
    Thì em cũng đồng quan điểm với bác mà. Cơ bản con của em em nghĩ do tố chất nó là con chim không lì, thứ hai là do nó là chim chuyền nuôi lên, thứ 3 là do nó bị bù cắt nhiều lần quá. Nhưng cơ bản là nó là con cườm bể, mà càng ngày nó càng nhiều cườm bể. Nhưng không thể phủ nhận tài năng của nó, nên dù k chơi đc em vẫn cứ nuôi nó. Thân bác!

12. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Con chim của dinhba là một con thổ pha, hậu đôi lỡ, nếu quy nó đóng nhặt tý nữa thì khả năng con này ra kèm mắc me là rất cao, nhưng tiếc là không đạt. Nước kèm của nó rất rời rạc, chủ yếu là ra lèo để giữ sức, gù sạc ngắn. Nuôi ra mồi hơi bị chứng chủ, tập rừng thì hơi vất vả, hay leo lụp và chòi lồng. Nói chung nếu chịu khó và kiên trì thì nó cũng chỉ là một con chim tạm được mà thôi. Cho mình địa chỉ, mình sẽ chờ mấy tay giật lưới và tuyển tặng cậu một con. Quân tử nhất ngôn, ô văn kê con gà đen nhé.

13. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    to a K : cảm ơn a K nhiều nha diễn đàn mà quen 100 người như a K có mà nuôi chim mệt nghỉ haaa

14. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    con chim nó cũng như con người, nếu người mà tóc tai bù xù là cũng bị bể ???????

15. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Cái này em phản đối nhe bác! Em thấy mấy cha nghệ sĩ tóc tai bù xù mà sao mấy ẻm chân dài bu xung quanh đông ghê nhe? Cái này phải coi lại xem mấy chả có ẩn tướng gì không. hehe

16. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    chắc là âm tốt, nhiều bài bản - chim người ta đánh bắc dẹp đông chim mình dương cung bắn chân dài !!!! theo kinh nghiệm những người nuôi chim cu lâu năm loại này chỉ để ghép đẻ là hoành tráng !!!!!

HKL, banchu, PHIOMON and 3 others like this.
  17. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Mồi bể theo tôi chả có liên quang gì tới bộ cườm cả!
    Hầu như những con mồi đi đánh bị bể là do ông chủ của nó cả, nhất là những con mồi già gù, nên chủ quan, cho gù đua thả ga với bổi, đánh thế bậy bạ, chưa kể lúc thay lông, thể lực chưa sung nhiều cụ cứ cày tới ... những yếu tố này dù cho con mồi có bộ cườm đá cũng bễ chứ nói chi cườm bể, hay nát.
    Tôi có quan niệm thế này, những con sa cầu nặng rồi ... thì không còn đường để bễ nữa! .... các Hia nghĩ đúng không?

Thân,

18. Cụ chỉ được cái nói chính xác. Sa cầu rồi thì nó dai nhách, khỏi sợ bỏ bổi, bể mồi...hehe. Các cụ kể lại ngày xưa chọn mồi là phải chọn con có sa cầu!

19. quocga

quocga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Mình cũng có con mồi cũng 6 tuổi mồi rồi rất thuần, bắt cũng rất nhiều bổi nhưng hôm rồi bị bá bệnh( đậu, mắt, ị) phải trị hơn 3 tháng, dạo này ra rừng treo lên cũng chơi bình thường nhưng khi nghe bổi thúc gù căng từ xa thi im in ỉnh, khi bổi ngưng thì lại thúc, gọi tiếp, vậy thì nó bị sao ạh, trước đó thì không có vậy.

20. Bạn chăm cho con mồi khỏe hẳn, xung hẳn cái đã. Nó còn yếu, còn mệt nên sợ đấu đá đó thôi. Cứ vậy mà đánh ép nó nữa là hư con chim đấy! Cũng như bản thân mình, hôm nào đuối quá mà phải đi nhậu thì cứ ngồi đợi đến quận mới uống. Ti toe mời mọc lung tung là nốc ao...hehe.