giao luu

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi tranbathai, 14/6/11.

1. tranbathai

tranbathai Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình ở nha trang có vào sài gòn mua 1 cặp yến trống mái(người bán nói con vàng 1 là mái đang lót ổ; con trắng là trống) về nhà nuôi được một tháng(tách riêng) thì thấy em yến vàng 1 hay chíp+reo vài tiếng còn em yến trắng thì nín thin. Nên mình chẳng biết em nào là trống mái nữa. Sau đó mình mượn 1 con yến vàng 2 trống về để ghép đẻ(vẫn nuôi 3 chú tách riêng-chuồng 3 ngăn) thì thấy chú yến vàng 2 mượn réo rất nhiều. nên mình ghép chung với em vàng 1 +em trắng nhà mình(vì chẳng biết cặp yến nhà mình con nào trống, con nào mái), kết quả khá bất ngờ em yến vàng 2 mượn lại lượm đồ làm tổ, nhưng ổ em làm nó không chịu xoáy mà vào khay thức ăn đựng kê xoáy ổ, mình đổ thêm hạt kê vào. kết quả là em yến vàng 2 mượn(người cho mượn nói là trống) đã đẻ được 2 trứng, nhưng mình chẳng biết chứng có cồ hay không vì 2 em yến nhà vẫn bình thường, không hót.Hiện tại cả 3 em đang sống chung với nhau, em vàng 2 mượn vẫn đang đẻ. Mong các anh chị chỉ giáo, có nên tách riêng mái đẻ ra không. và làm sao chắc rằng trứng đẻ có cồ hay không.:crying: ​