Giấy quì tím!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi X-MEN_84, 8/1/07.

1. X-MEN_84

X-MEN_84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh trên diễn đàn cho mình hỏi,giấy quì tím hiện được bán ở đâu và cách sử dụng trong việc nuôi cá la hán,mong được giúp đở

2. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Giấy quì tím có bán ở các của hàng hóa chất, một số tiệm sách cũng có bán.
    Cách sử dụng: xé một miếng ngún vào nước, giấy quì sẽ đổi màu, bạn so sánh màu của giấy quì theo than màu có dán trên hộp giấy quì sẽ biết được độ pH của nước.

3. lahan2006

lahan2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    kg nên zài giấy quì đâu xmen 84 ơi vì nó chỉ fân biệt đc ãit bazơ hay trung tính thôi còn khoảng ph=5,6,7 thì pó tay kg fân biệt đc đâu

4. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    :laughing: :laughing: Loại hộp giấy quì tím bây giờ có phân chia vạch pH luôn bạn ơi không phải thời 'tam quốc hay tây du ký " đâu :laughing: :laughing: . Và nếu nó chỉ phân biệt được axit hay bazo vậy có thể suy ra khoảng pH được không? Có phải pH trung tính là = 7 không? :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

5. X-MEN_84

X-MEN_84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã mua được rùi,15k/hộp.Có 14 màu trên thanh màu,từ 1-14.Mình cũng đã thử nghiệm và thấy kết quả ko chính xác cho lắm.Mình lấy 2 xô nước,1 nước giếng,1 nước pha thật nhiều muối.Kết quả là khi ngâm giấy vào màu sắc biến đổi không khác nhau mấy.Chỉ ước chừng độ PH khoảng từ 5-8 thôi,không chính xác là 7,5-8.Cuối cùng mình cho giấy vào bình a_xit(châm nước bình xe gắn máy lập tức nó chuyển sang màu đỏ liền.

6. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề của bạn là do độ nhạy của giấy, nếu bạn mua giấy TQ loại bao màu xanh lá cây thì bó tay vì mình cũng có thử rồi. Còn 1 loại nữa của Đức đựng trong hộp tròn bằng nhựa giá khoảng 70k thì độ nhạy tốt hơn ( cái này mình chưa thử chỉ nghe người bán quảng cáo). Nhưng theo mình bạn nên xài loại test PH bằng nước 1 chai 20k thì tốt hơn.

7. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy dangkhanh nói phải đấy, dùng dung dịch đo PH là tương đối chính xác và kinh tế nhất

8. meatwad

meatwad Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy nước giếng thường là có độ pH ở mức trung bình( ở tùy vùng)......... nên bác dùng giấy quỳ để thử màu của nó cũng không thay đổi là mấy đâu, còn nước bác cho muối ăn, công thức HH của muối ăn là NaCl, khi cho vào nước thì nó sẽ phân ly ra Na+( gốc bazo mạnh) và Cl-( gốc axit mạnh), hai gốc này cộng lại với nhau thì nó cũng trong khoảng trung tính............Em thấy giấy quỳ chỉ cho pH không chính xác cho lắm, nhưng bác dùng no' để phân biệt pH trong khoảng 6-8 cũng ok, với lại môi trường nước cho LH thì trong khoảng 6,8-8 thôi! Nên bác dùng giấy quỳ thì cũng được rồi, lại tiết kiệm. Nếu muốn chính xác hơn thì mua luôn máy đo pH giống của mấy ông làm bên môi trườn lun cho rùi! :D !!!

9. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dung dịch đo PH mua ở đâu và dùng làm sao vậy các bác. Em nghe lạ quá. :(

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    mua ngoài Nguyễn Thông, hay hầu như tiệm cá trung trung nào cũng có cả...
    dùng thì lấy mẫu nước hồ, sau đó cho dung dịch thử vào nó sẽ biến đổi màu sắc, theo đó so sánh là biết ngay pH...

11. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi máy đo độ PH có thể mua được ở đâu vậy, và giá cả bao nhiêu? mình sài máy như vậy có được lâu kg

12. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Sử dụng giấy Quì tím chi mất công bạn ơi,,,#:-S Mua một bộ Test pH của Viêtnam giá 40k/bộ sài cho tiện(đo được 100 mẫu).Tức là sử dụng được 100 lần đo pH,sài mêt luôn.:laughing:

13. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giấy này bán nhiếu ở chợ kim biên lắm ,rẻ lắm bạn ạ........

14. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Đây là hộp test PH của Đức,hiệu SERA,Pi mới mua 80k,test rất chính xác,1 hộp thuốc dạng lỏng như vầy sử dụng được 100 lần,nhưng có thể ăn gian dùng tới 200 lần cũng ok.Mấy loại test PH thường bán ngoài thị trường với giá rẻ thường không chính xác,sử dụng bực mình lắm.PH loại này mắc tiền nhưng được cái an tâm.

15. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Giấy quỳ ở chô tiệm bán dụng cụ hóa chất cho trường học có đấy. Cái này mình nghĩ nên ra tiệm bán cá mua bộ khư độ Ph là xong. Dễ lắm

16. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    không biết các bac sử dụng như thế nào, riêng em thì giấy quỳ sài cũng OK lắm chứ, ta cứ đo và nhắm chừng là ok thôi, nó không có số thật nhưng bạn nhìn màu của nó cũng phân biết được mà???!!!

17. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cho Pi xin lỗi,đúng ra Pi không nên chê bai các loại thuốc thử PH như các bạn đã nêu ở trên,tùy theo nhu cầu mà các bạn sắm cho mình 1 bộ test phù hợp.Thành thật tự xấu hổ với những lời trên của Pi.Thông thường,theo chu kỳ Nitrogen,Ph cũng thay đổi trong tuần,nên biết rõ về chu kỳ này,ta sẽ hiểu rõ hơn về các loại thuốc thử Ph.Các bạn mới làm quen với thuốc thử PH hay bối rối về chuyện này,Pi thiển nghĩ,nên biết qua về chu kỳ Nitrogen.

18. hientroc

hientroc New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi mua giấy quỳ tím hoặc thuốc thử PH ở chỗ nào Hải Phòng thế , em tìm mua cả ngày hôm nay mà chả chỗ nào bán cả .hỏi các hiệu thuốc,cửa hàng thiết bị trường học,hiệu cá cảnh đều ko có . ai bít chỉ dùm em ...cám ơn các bác nhiều....

19. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mua dung dịch để thử đi bạn, dung dịch thử sẽ chính xác hơn. Trước đây mình cũng đã xử dụng dung dịch đễ thử thấy kết quả tốt lắm, nhưng hiện nay thì mình đang dùng bằng bút thử PH, tuy đắt hơn một chút, nhưng rất tiện lợi và chính xác, mình chỉ cần nhúng cây bút thử vào bể nước thì thông số ph trong bể sẽ hiện lên màn hình trên cây bút, ko phải tốn thêm nhiều thời gian.