giờ ngày tháng nào khuyên líu nhiều

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi liu liu, 23/10/08.

1. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    anh em cho hỏi tý kinh nghm nhé mình mới chơi k ko có em nào líu mau cả chỉ líu vớ vẩn hôm líu hôm ko mà ko biết em k nó đổi lông xong như thế nào là đã khô lông lúc em nó căng mà líu nhiều thì giờ nào ngày như thế nào và tháng nào thì k líu nhiều cám ơn a em nhé

2. EmGaiTHichChim

EmGaiTHichChim Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới biết chơi chim cũng chưa biết chim nào líu hay chim nào líu giở ,
    mong các anh chỉ cho em với ....I-|:confused:

3. trungdung

trungdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    12 giờ đêm là khuyên líu nhiều nhất ngày nào thì mình không biết và thang nào thì cũng chịu

4. HieuBig

HieuBig Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chim bác liu liu mới thay lông 1 mùa nên chưa ổn định, có líu là tốt rồi, bác cứ nuôi, sang năm chắc sẽ khá hơn :D

5. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Chim líu....

Bạn EMGaiTHichChim thân mến,
    Mới vào chơi nên bạn không biết chim nào líu hay hay líu giở cũng đúng thôi. Chim khuyên là con chim theo tôi rất đỏng đảnh, khó nuôi và phải chịu khó đầu tư thời gian để theo dõi nó nữa. Một con khuyên líu hay là loại giọng líu dài, có hồi, đảo giọng trong quá trình líu, tiếng nghe to mà không chói..và..Nhưng mà bây giờ tìm được một con toàn diện như vậy quả thực khó lắm. Nhà tôi có nuôi vài con khuyên cũng bắt đầu líu rồi, nếu bạn không chê thì có thể liên lạc với tôi, tôi sẽ tặng bạn làm kỷ niệm một em nhé:applause::applause::applause::applause::applause:

6. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Quả thực là khó quá??????

Câu hỏi của bạn làm tôi cũng không biết phải trả lời như thế nào?#:-S#:-S#:-SChim khuyên theo tôi bạn phải nuôi chúng ít nhất là 2 năm lồng không thì cũng phải được 2 mùa thay lông lồng, lúc đấy bạn mới biết được tâm tính của khuyên, và từ đó mới có thể đưa ra phương pháp nuôi phù hợp với chúng. Chúc bạn thành công :applause::applause::applause:

7. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    cho địa chỉ đi hôm nào líu líu xuống lấy nhé cám ơn trước
    ko biết thì a em mới hỏi làm gì trả lời quá thế truyền cho ít kinh nghm có sao đâu :eek:

Last edited by a moderator: 24/10/08
  8. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    anh Cường hào phóng nhỉ, nghe nói anh toàn chim hay thì phải

bạn hỏi như vậy thì chúa mới trả lời được cho bạn, bạn nuôi nó mà ko biết nó líu ngày như nào nhiều, giờ nào nhiều thì mình phải nói một câu là bạn chưa thật sự yêu thích loài khuyên này cho lắm

Last edited by a moderator: 24/10/08
    1 person likes this.
  9. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    thông cảm vì mình mới chơi ko có em nào nuôi lâu để nghe líu nhiều cả nên ko biết mới hỏi để biết thời gian mà chú ý em nó

10. jerunguyen

jerunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Thực ra chim hót chuyện, lốp bốp líu là tùy thuộc vào con chim có tư chất thế nào. Con nào tốt thì nó có thể biểu diễn rất nhiều còn con nào ko đc tốt lắm thì ít hơn. Nói chung là tầm 9h đến 11h sáng là chim căng nhất và tầm 3h 5h chiều.

1 person likes this.
  11. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình không thể trả lời câu hỏi của bạn 1 cách cụ thế nhưng nếu tương đối thì nó thế này .
    Giờ chim líu nhiều nhất có 3 kiểu :
    Một là tầm tản sáng khi chim bắt đầu thức dậy , nếu bạn có điều kiện đi qua các con phố nhiều khuyên vào các buổi sáng đẹp trời thế nào bạn cũng sẽ nghe được tiếng líu đấy.
    Hai là tầm 10h-11h các ngày trong tuần tại các chỗ dượt chim , tầm này chim nó líu theo phong trào ...hà hà..
    Ba là tầm giữa trưa đầu chiều , tâm này chim đã ăn no tắm mát nên nó sẽ đi chuyện suốt nếu bạn nuối 1 em hoặc líu inh ỏi nếu nuôi nhiều
    Mùa chim líu :
    CHim nhà nuôi thì mùa chim líu nhiều là mùa thay lông xong , còn chim trời mùa chim líu nhiều là mùa chim bắt cặp (tháng 3 âm lịch và tháng 11 âm lịch )
    Ngày chim líu :
    Phụ thuộc vào mùa chim líu và thời tiết
    Nhưng nói chung ngày đẹp trời thì khuyên nó líu nhiều hơn những ngày xấu trời .
    Nhưng quan trọng nhất là bạn phải có cách chăm sóc chim điều độ và khoa học nhất , nếu không chăng bao giờ chú chim trong lồng nó líu cho bạn nghe đâu .....thân

12. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bạn hiểu sai ý mình rồi, mỗi một con chin đều có 1 tính cách khác nhău, cũng như mình vậy, nhưng nói chung là ngày mà chú khuyên líu nhiều nhất là vào mùa chim sắp sinh sẳn thì chím ẽ líu nhiều , nghĩa là vào khoảng tháng 2 đến tháng 4, còn giờ líu nhiều là lúc sáng sớm và xẩm tối

13. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    con khuyên nhà em như điên ý nó líu suốt ngày chẳng có giờ nào cả đêm mới ngủ
    em nuôi 3 tuần nữa mới đc 1 năm. cứ gì phải nuôi lâu mới líu đâu tùy từng con

14. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Tuyệt, .... :blushing: khi nào chim líu gọi mình qua xem phát :x Thank nhìu nhìu

15. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    tùy vào độ tuổi và cách nuôi của người chơi thôi chứ nó đã căng chim thì nó líu cả ngày !

16. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Chim líu nhiều và căng thì vào sau tết độ khoảng tháng 3. Nhưng cũng tùy thuộc vào tuổi chim nữa. Còn nếu mún líu nhiều thì cứ sáng ngủ dậy bạn bứt 1 cọng lông của e nó, đảm bảo líu ngay ( đau mà ) :))

kiss_my_ass thích bài này.
  17. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    ai da bác hào phong thế có thể ki niệm luôn e một e được k .bác cho cái địa chỉ hôm nào e đến tiện bác chỉ rùm ít kinh nghiệm về chơi ...ok...:applause::applause::applause:......

18. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Vào mùa xuân thì hầu như chym nào cũng hót và líu nhiệt tình.

19. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    bao h bạn thấy con chim lông bó sát vào người thì cho no ăn thật nhiều mồi tươi vào tắm táp đây đủ tự nhiên nó sẽ líu nhiều hơn .cai quan trong là chim của bạn phải co tuổi lồng thì mới có độ ổn định

20. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Mùa chim cái gặp chim đực là mùa xuân,chúng sẽ líu nhiều nhất và trông cũng sẽ đẹp hơn.