Giỏ thóc kiểu BÌNH CHÁNH

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi giothoc, 11/3/10.

1. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào AE . Tôi mở chủ đề này giới thiệu sản phẩm cây nhà lá vườn do tôi đan
    Năm 2003 khi đi công tác miền nam, tôi có gặp một cụ đi bẫy chim gáy (nhà cụ cho mobifon thuê đất dựng trạm phát sóng di động). Sau khi trò chuyện, biết tôi mê cu cụ cho tôi một chiếc giỏ thóc do cụ đan bằng dây cáp thông tin rất đẹp làm kỷ niệm . Chiếc giỏ này tôi sử dụng thấy rất tốt , khi nuôi nhiều cu hơn tôi có đi tìm mua giỏ đẹp nhưng không ưng loại nào nên tôi tiến hành tập đan thử theo chiếc giỏ mẫu và đến nay đan đã quen tay ( chủ yếu để giao lưu với AE mê cu cò).
    Do tự ái với AE chơi chim hót có những bộ cóng đồng bộ ,có bộ rất đắt tiền và đẹp mà tại sao con chim gáy với bề dày truyền thống như vậy mà lại không có cóng bộ ,chỉ toàn dùng đồ cọc cạch , cùi băp , ve chai (giỏ mây , chai lavie cắt , nắp hộp sơn , hũ giác hơi , hũ chao , vỏ hộp mỹ phẩm , gáo dừa ngập mặn.....)nên tôi tiến hành mày mò đan cóng bộ cho dàn cu yêu quý của mình
    Dưới đây là những sản phẩm của tôi , bộ giỏ thóc kiểu BÌNH CHÁNH (do đan theo mẫu của cụ bẫy chim, tôi không kịp hỏi tên , chỉ nhớ nhà cụ ở Bình Chánh, ,đối diện bưu điện Gò Đen ,TP Hồ Chí Minh ):
    Ảnh 1:chiếc bên trái là chiếc giỏ kỷ niệm

Last edited: 21/3/12
  2. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Bác Giỏ thóc cho tôi đính chính lại một chút : Nếu nhà cụ ở đối diện bưu điện Gò Đen thì đó là địa phận của huyện Bến Lức, tỉnh Long An. Tôi thấy sản phẩm của bác đẹp quá, bác làm một số cái theo mẫu của nghệ nhân Ba Cóng đi. Thân

3. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Ôi sáng tao. Đúng là quá đẹp. Chúc mừng bác có những tác phẩm đẹp như vậy.
    Bác có thể phổ biến kỹ thuật đan cho ae được tham khảo không ạ

4. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    giỏ thóc của bác làm đẹp quá ko còn gì để chê. nếu bác có nhìu thì hôm nào để lại cho e 1 bộ nhé. e thấy giỏ dẹp của cu gáy tìm mua khó quá

5. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Đẹp quá mọi người ơi, cái này mới gọi là nghệ nhân nè. bác có thể cho xin một tấp hình chụp trong lòng cóng không? Xin cảm ơn bác.

6. boica

boica New Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác Giỏ thóc ơi. Nếu đã bảo đây là sản phẩm cây nhà lá vườn thì bác phải cho AE giá và địa chỉ để mua bán chứ. Bác ở ngoai HN thì các AE trong Nam muốn mua ủng hộ Bác thì phải như thế nào. Đôi khi giá cả cũng chưa quan trọng. cái chính là mình có mua được ở trong Nam hay không thôi. Muốn ủng hộ Bác lắm mà chả biết làm sao nữa. Hay bác ký gởi người thân trong Nam vài chục bộ cóng để AE trong này biết địa chỉ mà mua ủng hộ chứ.

vanthaohotel, cuvietnam and giothoc like this.
  7. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Đây là giỏ thóc của nghệ nhân Ba Cóng, bác Loc_ct đã tặng tôi làm mẫu trong chuyến ra Bắc cuối năm ngoái.(Loại nhỏ miệng chum chuyên cho mồi cây) tôi đang nghiên cứu làm thử.

8. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    To Bác GiỏThoc !!!
    Cái này Vũ thấy sao quen quá .... Có gì ko phải bỏ qua nha... Bác có phải là Bác Dũng nhà ta ko vậy... Nếu phải thì Vũ hehehe hân hạnh có dược kỷ niệm này rùi.....
    Thân mến

9. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    To anh Lộc : Hiện nay em đã chuẩn bị xong khung thép , em đang kiếm dây cho hợp màu , giỏ kiểu ông Ba sẽ ra mắt phục vụ AE gác cu trong nay mai . Rất cảm ơn anh.
    Thưa anh, nhà cụ bẫy chim em không nhớ chính xác nhưng nếu đi từ TP thì phải 500m nữa mới đến B Đ Gò Đen , phía bên phải đường , vào hẻm 25m (Năm ngoái đi miền Tây về em thấy đầu hẻm có bảng vẫn đề........Bình Chánh- TP Hồ Chí Minh) anh ạ.

To anh Vũ :Đúng thằng đó đấy anh ạ . Mong sớm gặp lại anh.Em Dũng.

To bác Ai-Gân :Tôi cũng biết bác có nghề , nếu có điều kiện tôi sẽ gửi biếu bác một bộ làm kỷ niệm . Lúc nào chuẩn bị xong tư liệu tôi sẽ trình bày cụ thể quá trình đan giỏ bằng hình ảnh (khoản này chắc bác thích hơn ).Thân.

Last edited: 29/4/12
  10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Nếu ở gần nhà bác chắc ngày nào cũng wa làm phiền bác, em khoái mấy cái cóng thức ăn đó bác àh. bác thật khéo tay đấy, nếu được bác hướng dẫn làm cho ae trên diễn đàn thì thật là vui.

hieubds, khanhphamtb, giothoc and 3 others like this.
  11. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mình thấy bộ cóng 4 cái thứ 2 rất đẹp, có khả năng cho vào cái lồng đẹp của giothoc thì hợp. Mình mong có dịp gần đây được phép chiêm ngưỡng tác phẩm rất đẹp này của giothoc nhé.

12. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Bác Vũ này có cái tật hay thích nói thật quá, ae cu cò ai cũng biết là anh Dũng rồi, nhìn sản phẩm đoán được người ùi, thật là hân hạnh khi ae cu cò SG có được quà lưu niệm thật ý nghĩa của anh Dũng. Cám ơn anh nhiều.Chúc anh luôn luôn sáng tạo ra những sản phẩm thật tuyệt vời.:applause::applause::applause:

Thân.

13. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hai nghệ nhân gặp nhau =))=> Anh em chơi chim cu được nhờ rùi :applause:.

dong_pham, loc ct, nhat minh and 8 others like this.
  14. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    lâu nây ai có cái lồng đẹp, cũng muốn kiếm cho mình cái cống đẹp để vào cho nó đẹp, nhưng cái khó là tiềm ở dâu ra cái cống uống nứoc đẹp mới là khó.nay thì thấy bác giothoc đã cho ra đời cái cóng nứoc đẹp rồi.quả thật là đẹp.

trandinhphuc, cuhobo, loc ct and 5 others like this.
  15. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    trông cái giỏ rất hay và độc đáo bác ạ,nhưng mà có vẻ hơi màu mè tí

giothoc thích bài này.
  16. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400
    Em xin có một đề nghị với bác giothoc làm một toppic về cáhc đan giỏ để anh em học hỏi và tự làm cho mình những bộ giỏ đẹp như của bác ạh

hc_vnn and giothoc like this.
  17. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào bạn Hoàng , tôi có nhắn tin cho bạn , không biết bạn có nhận được o , nếu cần gọi cho tôi theo số đt ở danh bạ của box cu gáy . Cách đan giỏ tôi trình bày cụ thể sau (đang chuẩn bị ảnh ).Thân!

trandinhphuc, hc_vnn, tintle and 10 others like this.
  18. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Giỏ thóc kiểu nghệ nhân Ba Cóng đã ra lô hàng đầu tiên phục vụ a,e mồi cây. Tôi có gửi một số cho a, e HCGSG sài thử, mong các bác phản hồi để rút kinh nghiệm về kiểu dáng màu sắc.[​IMG]

19. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    chào bác giỏ thóc !giỏ đẹp thế mà bác chỉ ưu tiên cho HCGSG sài thử ,hơi bị ghanh tị đấy .bác gởi vài cái vào đồng nai tôi sẽ là người đầu tiên sài thật luôn đấy bác ạ .
    chúc bác luôn có những tác phẩm mới để mọi người được chiêm ngưỡng và thích nhất là mọi người đều được sử dụng .
    Thân chào .

20. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Em cám ơn Anh Dũng nhiều vì đã dành rất nhiều thời gian cho sản phẩm thêm phần hoàn thiện hơn, ae cu cò SG rất vinh hạnh khi được sở hữu sản phẩm của anh. Sản phẩm rất tuyệt vời, thuộc hàng vô giá ùi.
    Chúc anh lun vui khoẻ và ngày càng có nhiều sản phẩm thuộc hàng hiếm trong làng cu cò, hj hj hj.
    Thân!

P/S: Sản phẩm rất đẹp nhưng về phần màu sắc thì e nghĩ ( riêng e thôi nha ) có lẽ màu đen thích hợp cho việc trang bị sản phẩm vào lồng bẫy nhất.