Giới thiệu chim hay

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi gaccu, 25/3/10.

1. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Có một trưởng bối trong làng cu nói : Cái nghiệp cu cò là vậy như đã thấm vô máu vậy ...làm sao mà bỏ được ‘’ đi chơi ở đâu vài ngày là thấy nhớ mấy con cu liền , sợ chúng nó buồn , nó chết, đi đến đâu thấy có cây , cội đẹp thì vểnh tai lên nghe....cù cu...cù cu...xem có con bổi nào trả lời không,thấy con chim rừng gáy hay là tay chân ngứa ngáy,tai nghe,tim đập thình thịch, hỏi thăm ở đây có ai bẩy chim không,gặp con mồi hay mà mua không được là ăn ngũ không yên, gặp con bổi hay thì càng thấp thỏn,sợ chưa kịp bắt thì người khác bắt rồi. Cái nghiệp cầm cu là vậy....những con chim hay mà ở trong tay mấy anh nhà giàu mê cu thì bít lối,chỉ còn biết chờ đợi khi anh ta giận nó thì có cơ hội sở hữu mà thôi.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Ai đã chơi cu chắc củng từng sở hữu hay biết đến một vài con hay mà khi nói đến chim cu thì ta thường lôi nó ra để nói đến,nhưng với mình thì hay quá rồi nhưng với người khác thì hay tới đâu thì con tuỳ ?!cái hay phải được nhiều người công nhận thì mới là HAY phải không các bác?<o:p></o:p>
    Không biết tài nghệ tầm thường của mình về cu cò tới đâu nhưng mình sẽ giới thiệu cái AE một kiệt tác mà từ trước tới bây giờ mình chưa nghe thấy em nào có thể so sánh được (nói nghe dể sợ quá ..hehe)<o:p></o:p>
    ...Bác Nhật ở Hố Nai có con Tam bản mà hầu như các nghệ sỹ cu cò vùng Hố Nai, Sài gòn, Thủ Đức đều biết đến từ rất lâu rồi cả Cuhobo ,Cuvietnam, củng biết rất rõ tài nghệ của con này.<o:p></o:p>
    Nếu các AE muốn thưởng thức em nó kêu hay đến cở nào thì cứ Chủ Nhật hàng tuần xuống Hố Nai theo chân bác Nhật ra rừng,đụng một con vài bổi sẽ thấy gaccu này nói có sai không nhé -nghe để biết có con chim cu nó kêu hay tới như vậy,có tiền,có tìm củng không thấy ...như cuvietnam nói vui :con tam bản này,nó là con cu chúa hay sao mà nó kêu một hồi các con mồi khác tắt tiếng luôn...hehehe chứ đừng nói tới chim rừng.<o:p></o:p>
    Lặng lội đường xa, bôn ba xứ sở xa xôi hàng năm trời, cầm biết bao con mồi chỉ mong tìm gặp và thưởng thức một vài bản tình ca đồng quê bất hủ ...vậy thì tại sao các AE không cùng tận hưởng bản đồng ca ấy của tạo hoá ban tặng ...cho dù chủ nhân nó có là ai đi chăng nửa ...củng có sao đâu.<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    (Bài viết này không nhầm mục đích quảng cáo mà chỉ giới thiệu đến các AE một con chim rất hay,hiếm có,thế thôi)

lananhngk, minh vũ, hungvcb and 51 others like this.
  2. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Nghe đồn rằng: bác gaccu mà đi với bác Nhật thì chỉ có về tay không, không biết có đúng không nửa!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    HI Thobau.

Hehehe.
    Đúng là tiếng lành đồn xa nghe...củng gần đúng thế....hehe
    Chào.

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    chào người anh em

em đang tính đầu tháng này ghé bác nhật chơi và ghé thăm anh. lâu lâu ko có bạn nào tâm sự ae ta kiếm trò gì chơi cho vui đi bác ha. hội chim của anh cũng khá đông đủ và có nhiều cao thủ trên em thì nhiều nhưng đơn phương thôi toàn đi óanh du kích bác àh. em và bác đường đang kiếm một con mồi tầm cỡ để đưa cho anh cảnh chơi nhưng thật sự chưa kiếm ra và có cũng chưa bắt được. hôm wa trao đổi nếu ko mua được bác đường sẽ mang con bổi mới nổi tặng cho anh cảnh chơi, con này nó đã chơi bể con mồi của bác nghĩa ở vũng tàu " mồi hồi đó mua tơí…'5 triệu gù một buổi sáng và bị bể. bác vô óanh đất bắt được đang nuôi. tuy hơi chậm nhưng mở miệng là gù, kèm sương sương ko nhiều lắm nhưng hốt gù là chủ yếu.

lananhngk, minh vũ, hungvcb and 9 others like this.
  5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Nếu đã đăng tin chi sẽ rồi vậy Bác làm ơn thì làm ơn cho chót, Bác chụp hình, ghi âm giọng đưa lên đây cho chúng em cùng thưởng thức luôn đi, thành thật biết ơn Bác. Bác phải làm chuyện này mới được đó nhe..........nếu không em sẽ gửi đơn kiện vì đã làm em.....phải........chờ đợi đó. Em tặng Bác 1 câu nhe: " Mình đem đến cho người niềm vui thì chắc chắn mình sẽ có được niềm vui". Kính Bác.

6. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hello cuvietnam.
    Cuvietnam có thể giúp gaccu chụp hình con Tam bản của Bác Nhật up lên để các AE tận mắt chứng kiến chứ nghe nói mà không thấy chắc không linh lắm ...hehehe.
    Chào

lananhngk, hungvcb, cut off and 6 others like this.
  7. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Yêu cầu gấp Bác Cuvietnam nhanh nhanh và nhanh hơn nữa up lên cho tất cả cùng nghe.........và thấy hình em Tam Bản đi, và Bác cũng làm ơn phân tích cái tên em nó luôn, nghe tên mà em mê lắm rồi, theo cách hiểu máy móc của em thì Tam là ba, Bản là bài bản (nước chơi) em tự phân tích lấy mà đoán rằng chắc em nó ít nhất có ba bốn cái bài bản nước chơi........1 con chim Nhất Bản thôi cũng khó tìm rồi, vậy Bác cũng nhân tiện Phân Tích rỏ chữ Tam Bản mà Bác đã nói luôn nhe, chờ đợi tin của Cuvietnam.

hungvcb, binhbaohiem, cut off and 3 others like this.
  8. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Chào Cả Nhà
    Đi lòng vòng rồi cũng thấy mình ở chỗ này nữa ta!!!!!!!!!!
    Quả thật vẫn đề này hơi khó đối với Cuvietnam, vì bác Nhật là người sống rất là vui tính nhưng cũng rất ư là điềm đạm. Bác ta rất ghét ai mà khoe khoang, khoác loác, tự cao, tự đại. Nhưng cũng hên là bác ta không có nick trên diễn đàn chứ không thì bác Quang và tôi.............Hehehe.
    Cuvietnam sẽ cỗ gắng chụp vài tấm hình úp lên, để mấy bác đánh giá cho vui. Còn về nước non, bài bản, gù ra sao, thì mấy bác thực sự đam mê hãy ghé qua Đồng Nai, ngay ngã ba Trị An vào ngày Chủ Nhật nhé. Bác Nhật này rất thích giao lưu, trao dồi học hỏi lẫn nhau lắm đấy. Thân

lananhngk, hungvcb, PHIOMON and 12 others like this.
  9. Tuanserin

Tuanserin Member

Thích đã nhận:
    16
    Các bác cố gắng nhanh nhanh lên. Đừng hoãn cái sự sung sướng của anh em lại nhé. Mọi người đang mong ngóng lắm đấy!:D
    he he

lananhngk, cut off and nguoidaugio like this.
  10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    He he quả này bác quang độn thổ mất thôi he he, mai mướn khoe khoang làm chi để bác nhật phải tốn nhiều thời gian tiếp khách. hàng quý hiếm thì dấu lâu thế bây giờ mới mang cho bàn dân thiên hạ biết. phạt bác mới được, xin báo cho ae biết là con tam bản của bác nhật chỉ biết gù thôi không biết thúc he he!! bài bản thì thấy nhiều roài mà chim chỉ biết gù thôi chưa đụng hàng. con này nghe nói gốc gác ở bình thuận, mà chim ở bình thuận đụng hoài rồi. đây mới chính là cao thủ ẩn giật đây chưa chịu tài xuất giang hồ. về bí kiếp trị bệnh chính là bác nhật đấy. bác ấy rất hòa đồng và nhiệt tình sẵn sàng chỉ cho bất kỳ ai ko dấu điều gì. riêng khoản làm lồng bác đã biết tiếp thu ý kiến anh em nếu ai đã kinh qua kiểu lồng sắp tới mới phát hiện ra sự kết hợp ăn ý của thép truyền tải điện he he mới mang xuống, không biết uốn là méo mỏ như chơi " mỏ kìm", thợ đồng nai kinh nghiệm san sẻ từ các cao thủ gác cu. mẫu theo kiểu Nghệ nhân Năm lê, cầu made in đồng nai. vừa gọn nhẹ vừa hiệu quả vừa rẻ bèo. nhận đươc thông tin này bác nhật mau mau chuyển gấp giúp em 7 cái lồng kẻo ae lấy hết của em. bây giờ thời buổi mở cửa rồi ko ai độc quyền về sản phẩm của mình nữa, sản phẩm khi đưa ra thị trường vừa đẹp, bền, rẻ và hiệu quả là được công chúng đón nhận.

Xin báo cho bác quang là dàn lồng của thầy trò em sắp sửa bàn giao hết cho ae mới tập chơi để tiếp nhận sản phẩm mới hiệu quả hơn, nhẹ hơn và khó xảy hơn. các sản phẩm cũ của các nghệ nhân trước đã phát huy hết tác dụng và đang chuyển wa thanh lý roài. em và bác đường đang đợi bác và bác nhật lên đây giao lưu một chuyến nhớ rủ bác nhật mang con tam bản lên nhé. vì mấy con mồi trên này chưa có bạn hiền , bác đường hiện có 4 con trong đó mang tên con bể, con chân cao, con quảng, và con Ninh hòa. 4 con này là chim xuất sắc , nếu như nói về khống hốt, kèm, dặm, vấp, gù cà lăm, gù kéo trăm hơi là chuyện bình thường.

Last edited: 25/3/10
    lananhngk, minh vũ, hungvcb and 7 others like this.
  11. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    E vào topic này đọc mà ướt hết bàn phím rồi. Em kính mong các bác giới thiệu thêm nhiều chim hay nữa cho ace trên toàn quốc được mở rộng tầm mắt. Và tốt nhất là có thêm hình và clip nữa cho topic này thêm sinh động.
    Thân!

lananhngk, hungvcb, cut off and 4 others like this.
  12. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Nếu ở Bảo Lộc chim bổi chưa đủ công lực để Tam Bản trổ tài thì xin kính mời các bác đưa Tam Bản giá lâm Đà Lạt. Em xin tình nguyện hộ tống Tam Bản vi hành - cũng trong thành phố cả thôi, không phải lặn lội xa xôi gì đâu ạh.

lananhngk, minh vũ, hungvcb and 8 others like this.
  13. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    mọi người mong được gặp mặt em tam bản quá mong ngày mong đêm để chiêm ngưỡng dung nhan

lananhngk, hungvcb, cut off and 3 others like this.
  14. đồngAK

đồngAK Hội trưởng cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    19,307
    đợi chờ!

mấy hôm nay trưa nào e cũng tranh thủ vào topic này để mong đc nghe giọng của chú tam bản, nhưng sao lâu wa mà bác gáccu không cho ae thưởng thức thức nhỉ?

lananhngk, hungvcb, cut off and 4 others like this.
  15. tienmy

tienmy Member

Thích đã nhận:
    128
    chào GACCU .......bạn làm ơn cho AE được chim ngưỡng và thưởng thức chú TAM BẢN mình thèm muốn nhỏ giãi..... mau lên bạn

16. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    bác ơi con nầy nghe đâu lúc trước nó ở gần nhà bác đấy, nó vào đây khoản 5 năm để e hỏi lại tên chủ cũ cũa nó rồi e cho bac hay nhé .thân chào.

17. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Nói tóm lại bây giờ ai nà người có thể đưa hình và giọng gáy của chú TAM BẢN nên cho all cùng thửong thức đây nhỉ?

Có của quí mà cứ dấm dúi thập thò như thế nà không tốt tẹo nào đâu các bác ạ.

Last edited: 29/3/10
  18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con đó lúc trước ở bình thuận đó bác nghe bác nhật nói hồi mua nó có 600.000đồng thôi và bây giờ có tiếng tăm một vùng đó bác. bác quang nói là chính xác ko sai chút nào đâu, chim vùng bình thuận nhiều chim hay lắm nhưng ko biết mấy bác bắt nhiều có giữ lại con bổi nào hay nuôi ko , nếu con sẽ có nhiều chim hay ở đó, do các bác chưa biết đó thôi. cũng như em mới mua được em thổ đồng mà thắng này trước cũng biết nhưng có ai ngờ nó nuôi cu đâu mà lại cầm con thổ đồng bài bản thế mới ác chứ. sáng nay mang ra vườn treo lên cây chiêu vài câu là đổ gù rồi.em rất ưng ý vì kiểu chơi như thế này, vì chất giọng này chỉ cần chiêu là chim về thế chứ chưa nói là hốt gù, bộ bườm bình thường đã thấy ko đụng hàng rùi kiêm thêm bộ đầu vuông nữa y bài he he. chim vùng bính thuận xin nói về gù là có tiếng tăm lắm đó bác. bây giờ chắc ko còn nhiều nữa nhưng gù thì ngang ngửa với chim vùng cao nguyên trên em.em đã đánh rất nhiều rồi khả năg gù vài trăm hơi hoặc vài tiếng là rất nhiều. gù không chứ ko có thúc đó các bác.

19. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Theo như Bác nói và qua diễn tả của Bác Việt thì đây dúng là 1 chú cu quí hiếm ( Tam Bản ) có nghĩa là đủ bài bản đó các Bác ơi..... Hehehe ( Học Lóm )
    Nhưng Bác Quang ơi chú Tam Bản này theo như Bác tả thì nó là chú cu quá hay chú cu chúa niềm ao ước của bao người .... Nhưng theo tôi thì chắc là nó bắt bổi 1t lắm thì phải..... Vì nó gáy lên thì mồi còn tắt tiếng luôn chứ nói gì đến bổi....Nếu như vậy bổi nào dám đấu với nó. Lâu lâu xuất hiện những con bổi mà ko mồi nào bắt được thì : ĐÂY LÀ SỞ TRƯỜNG CỦA TAM BẢN chuyên thu phục bổi dữ..... Và vì vậy thi.....Hết rồi ...
    Thân mến

lananhngk, minh vũ, hungvcb and 13 others like this.
  20. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    "...gió ơi gió đừng hôn lên má em...gió ơi gió..."
    hi bác gió , lâu ngày quá...hehehe
    Bác cứ thử nghe em nó kêu 1 lần đi,rồi bác thấy mình nói không sai tí nào đâu...chứ nói nhiều có ít gì ,nghe thực tế ngoài rừng là ok nhất nhất bác gió hén.
    Thân chào.