Giới thiệu những chú gà Rừng mới sưu tầm của PQA

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi PQA, 16/10/10.

1. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Chào các bạn đam mê gà rừng! Sau một thời gian lang thang bên box gà rừng, tôi bắt đầu thấy ham thích loài gà này bởi sắc lông, tướng mạo và thích cả những khó khăn khi thuần nó. Tôi rất khâm phục các anh cocghe, gadjbo, GSM_nuisap,...và nhiều cao thủ khác về tầm hiểu biết và lòng đam mê gà rừng của các anh, rất mong được làm quen các bạn gần xa để được học hỏi thêm kinh nghiệm về giống gà này.
    Tôi vừa đổi được 2 chú gà trống rừng rặt từ 1 ông bạn hàng xóm, 1 chú về đã được 1 tuần, chú còn lại thì mới được 3 ngày. Cả 2 chú đều đã biết ăn lúa và cám viên.
    Chú thứ nhất và cô vợ lai của nó
    Còn đây là chú thứ 2(chắc non tháng hơn chú thứ nhất)
    Gà còn nhát lắm các bạn ạ, chú trống thứ nhất cũng chưa gáy và đạp mái, muốn nhìn thấy nó ăn phải quan sát từ xa, tôi nuôi trong chuồng nhỏ, sắp tới tôi sẽ làm cho chúng chuồng lớn hơn. Mong các bạn cho ý kiến nhận xét. Thân!

2. GSM_nuisap

GSM_nuisap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Gà của bạn đẹp lắm!bạn nói rõ hơn là bạn đổi của người hàng xóm mới bẩy về hay là người hàng xóm đã nuôi lâu rồi vậy bạn!

PQA thích bài này.
  3. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Cám ơn GSM_nuisap! Gà này là của anh hàng xóm bẫy được là đưa tôi liền luôn, hiện nó vẫn còn rất nhát, bạn còn dư gà mái rặt ? Có thể để lại cho tôi được không? À bạn quê ở An Giang hả, bà xã tôi cũng là người Long Xuyên, vậy mình là người đồng hương nhỉ!;)

4. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Chú thứ nhứt rất đẹp, còn trống tơ sau màu lông không chuẩn lắm, có vẽ như là gà 75%.

Mái chỉ giống rừng ở chổ tích trắng thôi! màu lông sẩm quá!

PQA thích bài này.
  5. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Cảm ơn bạn! Con mái đúng là lai, tôi mua của mấy đứa nhỏ hàng xóm, còn con trống thứ hai là rặt đó, có lẽ nó đang bị căng thẳng nên mồng đen thui. Mỗi lần muốn quan sát tụi nó là phải đứng từ xa. Con mái đẻ được 2 trứng rồi nhưng mà không có cồ vì con trống còn nhát quá, nó toàn cắn con mái te tua. Hiện tôi đã bắt ra cho nó làm vợ con gà tre lứa này đã, còn lại chắc phải chờ đến lứa sau may ra mới có gà rừng con lai.Thân!

6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bác thật là may mắn khi mua được mấy con gà này. Chúng rất đẹp!!

PQA thích bài này.
  7. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    chúc mừng anh. 2 con này còn tơ quá. con thứ 2 cánh còn lem thay chưa xong bộ lông gà con nữa. chuồng này chật chội quá, anh mau làm cho tụi nó cái chuồng rộng rãi hơn. nhưng trước mắt mấy ngày này thì trùm chuồng cho thật kín để cho tụi nó đừng tung nữa. nhìn 2 con này thấy nhớ con trống quá cố của em quá, vừa ra đi cách đây 1 tuần, may mà em còn giữ được vài con hậu duệ của nó, hy vọng tụi nó sẽ sống sót.

PQA thích bài này.
  8. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Trống rặt trên clip tiếng gáy của nhà Triviet đã ra đi rùi à? Hình như chàng ta cũng còn non mà ! Tiếc quá!

triviet thích bài này.
  9. triviet

Thích đã nhận:
    505

dạ, đúng rồi chú mấy ngày vừa qua mưa quá, trời lạnh mà aviary nhà cháu ko được kín lắm nên em nó mắc bạo bệnh mà qua đời bỏ lại 1 vợ và 9 đứa con nheo nhóc.:crying:

Last edited: 19/10/10
  10. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Cảm ơn triviet, nghe bạn nói làm tôi lo quá. Gà bạn thuần như vậy, lại nhốt chuồng rộng rãi nữa mà vẫn bị ra đi huống chi gà của tôi vì nhà chật nên nhốt chuồng nhỏ xíu. À, mà giống gà rừng vốn dĩ là loài hoang dã, ngủ ngoài rừng mưa gió lạnh lẽo mà con nào con nấy mạnh khù, vậy mà khi về ở điều kiện tuy có chật chội một chút nhưng ăn uống đủ chất vẫn bị "cái chết bất ngờ ".Tôi có xem video clip tiếng gáy của gà triviet, nó thật đẹp. Chú gà đó bạn đã nuôi bao lâu rồi? Tôi sắp chuyển nhà, sang chỗ mới rộng rãi hơn tôi sẽ làm 1 cái aviary cho tụi nó. Bạn còn dư gà mái rừng không vậy?

triviet thích bài này.
  11. triviet

Thích đã nhận:
    505
    cám ơn những lời khen của anh. tính tới bây giờ thì nó đã về nhà em hơn 1 năm nhưng gáy và đạp mái đã 7 tháng nay rồi. cũng tại vì chủ quan gà rừng có sức đề kháng tốt nên em không lo che chắn cho nó đàng hoàng bây giờ hối hận cũng đã muộn. mái rặt thì em còn 1 con nuôi cũng 1 năm nay rồi, mái lai thì em tặng cho ông chú rồi anh. bây giờ em chỉ còn 9 đứa nhóc 75%. gà của anh bây giờ dùng mái tre để thuần là được rồi chưa cần mái rừng đâu anh, tại nó đã làm ăn gì được đâu. hihi. khi nào gà anh đạp mái được lúc đó em sẽ chia mái 75% cho anh, còn không thì anh em mình hùn với nhau cũng được. trước mắt anh cứ chăm tốt cho tụi nó, gà mái sau này kiếm cũng được ma anh.

Last edited: 19/10/10
    PQA thích bài này.
  12. operato

operato New Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình như gà rừng rặt đưa về nuôi chỉ được 1 thời gian thôi. Tôi từng biết và chứng kiến nhiều chú gà trống rặt tự nhiên lăn quay không rõ vì lý do gì.

PQA thích bài này.
  13. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    2 con gà trống đẹp nhưng con mái thì thua 1 chút vì sắc lông hơi đậm nhưng cũng chúc mùng vì bạn có những chú gà đẹp

PQA thích bài này.
  14. operato

operato New Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi đã từng xem nhiều gà rừng rồi. Chú trống này đích thị là rừng rặt nhé.

PQA thích bài này.
  15. GSM_nuisap

Thích đã nhận:
    330
    Ok,chào bạn đồng hương!mình quê ở An Giang nhưng hiện đang sống ở Bình Thuận,mình sẽ tuyển cho bạn 1 con mái rừng rặc.Gà rừng rặc mới bẫy về khó thuần lắm bạn ơi,mình đã từng nuôi 5 chú bẫy về nhưng điều chia tay,chỉ nuôi gà con từ nhỏ hay lấy trứng trên rừng về cho gà Tre ấp thì mơi hy vọng!

PQA thích bài này.
  16. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Cảm ơn bạn nhiều, có thể cho mình số phone được không? Nhân đây cũng thông báo với các bạn một tin không may vừa xảy ra với tôi tối hôm qua. Số là hôm qua đi làm về thấy hũ thức ăn của con gà rừng lớn ( con có màu lông sáng ) còn gần như nguyên xi, chắc suốt ngày hôm qua nó không chịu ăn, tôi sốt ruột quá mới mở cửa chuồng tính bắt nó ra kiểm tra bầu diều, thế là vụt một cái nó phi vọt qua khe cửa chuồng bay một lèo lên nóc nhà của hàng xóm. Tức thì tôi liền huy động thằng nhóc ở nhà cùng anh hàng xóm mượn thang leo lên, tiếc thì làm vậy thôi chớ tôi nghĩ là nó mà ra đươc là vô phương bắt lại. Trong lúc lui cui bắt thang thì đầu cái thang đẩy trúng viên gạch đôi để sát mái tole, thế là nó rớt bộp một cái như trời giáng vào ngay giữa mặt tôi lúc đó đang ngửa mặt lên để chỉnh thang, máu me tòe loe. Một tay bụm mặt, miệng thì la làng bà xã chở đi bệnh viện may hết 4 mũi, đến bây giờ còn ê ẩm hết cái đầu, bà xã xót ruột cằn nhằn suốt đường đi, đúng là họa vô đơn chí, gà bay đường gà, người thì mặt mũi xịt xì dầu. Đến bây giờ nghĩ lại còn thấy rùng mình, lỡ lúc đó viên gạch nó rớt đúng ngay đỉnh đầu của tôi thì... Nói thật đau cái đầu thì cũng đau nhưng tiếc con gà quá xá, nó bay sang khu vườn râm rạp sau nhà của người ta không biết làm sao mà bắt. Vài dòng dông dài kể chuyện cùng các bạn nghe chơi.

17. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    VẾt thương thì mau lành thôi nhưng gà mất thì khó tìm lại, tiêc giùm cho bạn đó!

PQA thích bài này.
  18. GSM_nuisap

Thích đã nhận:
    330
    Xin chia buồn cùng bạn,đợi khi nào dọn đến chổ mới bạn hãy nuôi lại!

PQA thích bài này.
  19. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    tiếc cho anh thật..2 con trên đều là rặt cả,gà lai ít khi nào mà đầu cựa mới nhú lại nhỏ như vậy(chỉ có gà rừng thui)nhưng biết đâu mất một con anh lại chăm sóc con kia tốt hơn...chỉ cần một con sống thôi thì anh sẽ có cả trang trại ấy chứ...tiêu chí của em là nuôi hàng "chất" chứ ko nuôi nhiều...xin góp ý với anh là không nên nuôi gà rừng bằng lồng như anh đang nuôi mà phải nuôi bằng lồng không đáy(tiếp đất) hoặc trong avary,nếu nuôi trong lồng gà rất dễ bị chết..

hoctro_mechim and PQA like this.
  20. bubba

bubba Active Member

Thích đã nhận:
    37
    Vợ xót chồng nên phàn nàn là đúng rồi anh ạ. Xui quá, thôi chiều nay vết thương đỡ dần, anh ráng dắt vợ đi nhà hàng xả xui, nhân tiện cảm ơn vợ xót chồng, lắy lòng luôn ạ. Lấy lòng vợ còn để có cơ hội nuôi gà tiếp :D.

Gà rừng bổi theo em vẫn còn nhiều, nhưng cũng đến lúc ta phải nghĩ đến việc nuôi gà rừng rặt nhân tạo để chơi rồi ạ, không nên bắt từ thiên nhiên mãi! Ta không mua thì người đi đánnh bẫy cơm gạo cũng bớt đi, gà trong thiên nhiên có cơ hội sống tốt hơn.

PQA thích bài này.