Giọng chào mào ???

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi chich_bong, 10/11/08.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Các cao nhân cho em hỏi 1 chút . Em thích nuôi chào mào nhưng không biết giọng của nó thế nào là hay . Thường em nghe chào mào hót con nào cũng huých ... hìu... hiu . Huých.. hìu ..huých ...hiu . Em nghe nói chào mào giọng thổ đồng là hay nhất . Bác nào có giọng chào mào có thể post lên và chỉ rõ cho em giọng thế nào là hay ko ạ .

2. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Mình thì mới chỉ nghe thấy chim cu gáy có giọng thổ đồng thôi, chứ chưa nghe thấy chào mào có giọng thổ đồng bao giờ :D:D. Bạn xem bài viết của anh SaoMyDuc ( bài gần đây) anh ấy có post file chào mào hót đó, con chim của anh ấy hót khá tốt, nhiều giọng, mình nghĩ nuôi 1 em như thế là cũng đủ mát ruột rồi. Còn nếu bạn muốn có 1 chú chim hó tốt, đi bẫy được thì phải kiên trì chơi bạn ạ.....Ko ai có được chú chim hay ngay từ lần chơi đầu tiên đâu. (Nên nuôi chào mào đuổi, bạn sẽ thấy được cái hay, cái cực khổ và cái đam mê của thú thuần chim, và khi tự mình thuần được 1 chú chim đuổi, bạn sẽ thấy yêu nó đến thế thế nào.)
    Chúc bạn có được chú chim ưng ý!!
    Thân chào!

Last edited: 11/11/08
  3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Theo mình nghĩ 01 chú chim hay là phải đẹp về ngoại hình, còn giọng thì hót dài nhưng rõ từng tiếng không tiếng nào lẹo với tiếng nào mới là chim hay.

4. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Em đọc bài trên diễn đàn thấy các anh ý nói chào mào có cả giọng thổ đồng mà , cả giọng chuông nữa . Em chẳng biết 2 loại giọng đó thế nào .

5. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Như anh dongnghiep nói là hoàn toàn chính xác đó bạn.
    Em xin bổ sung 1 chút: Chim hót hay là chú chim có nhiều giọng, hót ko vấp, ko lặp đi lặp lại một giọng quá nhiều lần trong khi hót, giọng chim thường xuyên biến tấu lúc lên lúc xuống kết hợp với nói gió (líu ríu)........