giọng cm

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi nuigio, 22/10/07.

1. nuigio

nuigio Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cũng mới vào diễn đàn, nghe nói giọng ở Đà Nẵng hay, vậy anh Bạch Đề có thể gửi cho em file tiếng hót đc kg? Cám ởn anh trước đó.... Địa chỉ của em : nuigio@yahoo.com

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Như đã thưa rằng giọng chim hay hoặc dở nhiều lúc do từng địa phương họ đánh giá thế nào.
    Như ở BD của bạn mấy hôm mình có trao đổi thì họ chỉ mê giọng gốc của BD. Cho nên giọng chim chỗ khác nghe lạ không hợp tai. Rất khó chi là nói hay hoặc dở.

Tuy nhiên, giọng chim CM mà bản thân tôi đánh giá là phải kéo giọng dài cở 7 âm thanh trong một giọng trở lên. Giọng chim nên đi rõ và dài đôi khi có hai ba âm nhưng mà không lập lại giọng ngắn quá nhiều. Trừ khi lúc chim đang sung hót kiểu hai ba âm thanh như chim đang rò. Riêng miền Trung như Huế và ĐN tôi thì chuận giọng đổ. Âm thanh đổ là âm thanh nặng, âm thanh đầu tiên của giọng khi hót lên. Ta cảm thấy nó như một âm thanh là "wẹd" đầu chớ không phải vít. Sau đó rồi tới giọng đôi, đổ đôi v.v.v.

Tôi hiện ở Mỹ không có thâu âm thanh chim ĐN được. Tuy nhiên, bạn vẫn có thể vào xem trong hội CM ABV mở xem vài trang trước có bạn tuanbigboy có gửi âm thanh tiêu biểu cho chim ĐN vậy.

Tôi chỉ có file âm thanh chim BD và chim Huế.

Thân,

3. cauberong

cauberong New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào có thâu âm giọng hót con chim chích chòe than thì giúp em với em có bắt được 1 con nhưng chẳng có con khác để kéo nó lên nên nhờ các bác giúp cho địa chỉ của em là connguathanhtroa_32@yahoo.com cám ơn các bác trước nha

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bác vao dịa chỉ dưới có 1 so file chao mào có ca file dại diẹn cho DN nhưng theo mình chưa được hay lắm giọng chưa được dài www.aquabird-file.tk

5. LongApa

LongApa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mấy file này được đó.
    Bác nào có các file chim hót thì post thêm cho anh em thưởng thức nhé!