Giọng Đồng xịn mời anh em đánh giá !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi girlquayfa, 25/12/11.

1. girlquayfa

girlquayfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    theo cá nhân em tuy là đồng nhưng có lẽ nó vẫn hơi có tạp âm dè!em sẽ cố gắng tìm đồng 10 cho các bác!hj :p
    http://www.youtube.com/watch?v=K6Iu4SuVZeU&feature=related[video]http://youtu.be/K6Iu4SuVZeU[/video][video=youtube;K6Iu4SuVZeU]http://www.youtube.com/watch?v=K6Iu4SuVZeU&feature=related[/video]

Last edited by a moderator: 26/12/11
    son_mecugay, TaiTuong, Papa and 6 others like this.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Con mồi giọng thổ rền bác ạ! quê tôi ( Thanh Hoá) gọi là như vậy!

son_mecugay, girlquayfa, Papa and 7 others like this.
  3. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Con này gọi là chạm tí âm thôi. Âm không sáng, độ rung chưa cao. Âm thổ chưa sâu. Nói thổ rền thì cũng không phải. Nói chính xác em này gọi là chạm âm 35 thôi. Nếu kết hợp tốc độ cao mà âm thế còn tạm nhưng tốc độ vừa mà âm thế thì không gọi là thổ đồng được. Thật ra thổ đồng không hiếm. Khá nhiều nhưng thổ đồng thế nào mới gọi là thổ đồng chứ thổ chạm đồng thì khá nhiều.
    Xu thời chuộng trung
    Mecugay69@yahoo.com

4. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Ôi các bác đâu hết rồi vào chém cho nó vui. Nhìn tướng đoán chơi thôi chứ con này nó gáy ầm ầm thế này nghe dễ không hà. Em nó học hỏi thêm các bác mà. Bạn gái quay thấy tớ bình luận thế có ổn không?
    Xu thời chuộng trung
    Mecugay69@yahoo.com

5. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Đúng là con mồi đất có giọng thổ, theo tui, tui không thích giọng con thổ này vì lúc đầu nó đấu gù là thổ sấm nhưng một lát sau nó gù có âm đồng hú kèm theo. Tui lại thích giong gù con bổi đồng pha đó hơn, giọng con đó làm mồi cây thì bổi nào cũng ưa giọng đó hết.

6. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    mình nghĩ ngày xưa thợ đúc chuông đồng người ta thường cho tỷ lệ vàng 10 vào để khi kêu nó có độ ngân âm thanh thì thật khó tả.con gáy này còn thiếu 1 cái gì đó không tả được.nói không pải các bác bỏ wa nhé ,quê mình có tương đối nhiều loại này

7. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    clip trên theo ý kiến của riêng tôi thì con mồi đất là giọng đồng sấm có khi còn gọi là đồng pha thổ ( tiếng đồng ko chuẩn nên trong tiếng ko ngân và vang như những giọng đồng bình thường )
    về giọng gù thì con mồi đất như chú tríthanhtra đã nói là gù hú nên nghe ko sướng , nếu con này mà làm mồi cây chắc bổi về sẽ tạc ra hết vì giọng gù hú của nó tôi cũng để ý có 1 điểm hay của nhưng con gù hú là khi đi rừng rất hợp bổi gáy là bổi về nhanh lắm , nhưng bổi khi về gần mà nghe nó gù hú là tạc ra liền nhất là khi chung cây vào thế , chắc là do chất giọng gù ko êm nên khi bổi vô mồi gù hú quá bổi sợ tạc lại ra ngoài , nếu gặp bổi trận có khi lại mất ăn là chuyện thường .Nên tôi cũng chẳng thích mấy em mà gù hú , tuy là có duyên với bổi .
    thân chào !

8. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Đưa headphone vô lỗ tai đúng là nghe chát chúa thiệt
    :( cu ngân vang

son_mecugay and PHIOMON like this.
  9. Vu Lac Vien

Vu Lac Vien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    319
    Đúng là những con giọng khàn, giọng kéo, nặng tiếng thì thường hợp bổi, chim dữ và sát chim vu lac vien rất thích những con có chất giọng đó bác ạ.