Giống La Hán mình đang nuôi là loại gì ? help me plz !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quocthai_tamky, 4/4/07.

1. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi tí !
    vấn đề 1 : Mình chỉ thích nuôi cá con và nhìn nó lớn lên hằng ngày ! nên vừa rồi có mua 20 con La Hán con 10k/1em (bằng 1/2 nón tay út) . Vậy làm sao biết được sau này nó có lên đầu , lên màu hay không ? (nói nhỏ nghe : nhìn nó giống cá rố phi con quá )!
    Vấn đề 2 : cách đây 1,5 tháng , mình cũng có mua 1 em La Hán bằng ngón tay cái , bây giờ thì to bằng 2 ngón tay rồi , thân hình màu trắng có nhiều chấm đen , đầu nhú lên 1 tí , nữa lưng trên có màu hơi vàng, óng ánh rất đẹp . Vậy cho mình hỏi con cá La Hná mình đang nuôi thuộc loại giống gì ? có giá trị hay không ?
    Mình cám ơn nhiều !

Do không hiểu tại sao mình không được quyền post hình nên mới tả con cá như vậy , anh em thông cảm !

2. cobe

cobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột thì khó nói lắm bạn ơi . nuôi 20 con cũa 1 bày àh thì hên lắm vài em lên đầu thui . còn việc pót hình trên 4 rum thì bạn tìm 1 cáo host free nào đó rùi up nó lên lấy đường link rùi vào diễn đàn tìm biễu tương http://www.aquabird.com.vn/forums/images/ducva/editor/insertimage.gif này nè nhấn vào rùi ghi đường link ra là ok

3. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Trả lời:
    Vấn đề 1: Theo mình nghĩ bầy cá bột của bạn không có tương lai !Nhìn nick của bạn, mình đoán bạn ở miền trung, nghe nói cá LH ở miền Trung và miền Bắc giá khá cao. Không phải cá mắc tiền thì chắn chắn đẹp nhưng cá rẻ tiền thì chắc chắn không đẹp.
    Vấn đề 2: Muốn post hình, trong chủ đề HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG DIỄN ĐÀN trong đó có hướng dẫn cụ thể lắm, bạn vào đó tìm hiểu ha.
    Chúc bạn thành công.

4. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @quocthai tamky: cá còn nhỏ thì không thể xác định được con nào sẽ lên đầu và lên màu, còn phụ thuộc vào rất nhiều vào các yếu tố khác như: chế độ ăn uống, muôi trường sống, chủng loại cá nữa...v.v..Nhưng mình cũng hi vọng là bạn có 1 chú cá dễ thương.
    @the Most Nooper: hihihi chưa chắc nick "tamky" là ở miền trung cụ thể là quảng nam đâu bạn à. nhỡ khi người ta ở tp nhưng nhớ we đặt tên thì sao nè:D. nhưng mình nghe nói miền trung và miền bắc phong trào chơi cá la hán đã phát triển mạnh lắm rồi và cũng có nhiều chú cá đẹp nữa đó.

5. quocthai_tamky

Thích đã nhận:
    0
    Mình hiện đang sống tại Tam Kỳ !
    Mấy chú La Hán con là mình vừa mua được ngoài Đà Nẵng , đâu có rành về cá La hán đâu , nên vô tiệm người ta cứ 10k/1em là mình lấy vọt xúc cái ào à !
    Đọc trong HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG DIỄN ĐÀN thì hình như post 10 bài mới được quuyền post hình , huhuhu.
    Để mình cố gắng post cho đủ 10 bài rồi post hình cá mình lên cho anh em xem giùm .

6. quocthai_tamky

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi 2 con cá La Hán của mình thuộc loại gì vậy ? có giá trị hay không vậy ?
    - con màu sáng nó lớn được 2 ngón tay rồi , trên lưng có màu sáng óng ánh .
    - con màu tối thì to bằng ngón tay cái .
    [IMGo]http://img179.imageshack.us/img179/390/1000414vn6.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img300.imageshack.us/img300/2453/1000480mv8.jpg[/IMGo]
    Trả lời giùm mình với mấy bạn ơi , cám ơn nhiều lắm !

7. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con thứ nhất theo mình có lẽ là KC. Dàn áo của nó đẹp đó, đầu hơi nhú, nhưng mỏ dài quá. Nói chung cũng được, bạn ráng chăm sóc nó nhé!
    Con thứ hai mình nghĩ là Kamalau hay Kamfamalau, hình bạn chụp xa mà lại mờ nữa nên không thể nói gì thêm.
    Bạn cố gắng nuôi chúng nhé! Chúc bạn có những chú cá đẹp như mong đợi!