Giống lan đang được ưa chuộng??

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi ronaldo, 22/4/08.

1. ronaldo

ronaldo Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mọi người thì hiện nay giống lan nào đang hot , lạ , quý, hiếm, nhu cầu rất cao nhà vườn cao...
    cám ơn mọi người, em mới vào nghề thôi, chuẩn bị làm luận văn về lan.
    thanks all, mong mọi người giúp em:(

vinhlisheng thích bài này.
  2. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Sẽ không có câu trả lời phù hợp cho câu hỏi này bạn ạ. Tôi yêu lan rừng thì tôi tìm hiểu về lan rừng và thấy loại nào cũng đẹp, và những loại lan công nghiệp thì chỉ trồng vài cây gọi là có. Người khác thích lan lai như cattleya hay vanda thì thấy lan rừng cũng bình thường. Thêm nữa lan còn phụ thuộc vào khí hậu từng vùng nên nhiều cây thích nhưng không trồng được (bạn thử đem một cây miltonhia vào Sài Gòn trồng thử đi). Còn hot nhất thì không nên vì hôm nay mới, ngày mai lại có giống khác được lai tạo đẹp hơn, dễ trồng hơn thì sẽ khong còn hot nữa.
    Nói tóm lại, tôi không dám góp ý cho luận văn của bạn, nhưng nếu bạn yêu lan thì phải tìm hiểu kỹ về những cây bạn có ý định trồng.

vinhlisheng and neavietanhvu like this.
  3. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    nếu bạn chuẩn bị làm luận văn cũng có thể giúp bạn chút ý kiến
    -nhưng bạn phải cho biết thêm vài ý
    đề tài bạn về vấn đề gì của lan (cụ thể),bạn làm đề tài về lan rừng hay lan nhập nội ,về nhu cầu thị trường hay về chủng loại sưu tập ,về lan xứ lạnh hay xứ nóng hay loại có thể ra hoa tại thành phố Hồ Chí Minh,làm về kinh tế của lan hay bảo tồn lan ,hay cách đánh giá vẻ đẹp của lan ???...và những chi tiết cụ thể hơn nếu có thể cho biết

4. ronaldo

ronaldo Member

Thích đã nhận:
    1
    em muốn làm về lan rừng, ví dụ như nhân giống nha, giữ giống, nhu cầu thị trường, lan xứ nóng, giá trị kinh tế...

loại em đang muốn làm là Cù Lao Minh. đang xin làm ở phân viện sinh học đà lạt của thầy Dương Tấn Nhựt, mà k biết có qua được không, anh chị nào biết chỉ em với:-S:-S

5. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Bạn làm luận văn về hoa Lan thì mình nghĩ bạn phải đi thực tế ở các hội Hoa lan mới hiểu hết và có thể diễn tả hết các nét đặc trưng về loại lan mà bạn nghiên cứu , ở đây đa số mọi người nói chung chung không à bạn , chúc bạn có một bài luận văn tuyệt vời

6. Sakura_

Sakura_ Member

Thích đã nhận:
    3
    Vấn đề các bạn đang bàn cần phải có sự đầu tư công sức, nghiên cứu lâu dài mới đem lại tính khả thi.