Giống mai vàng cực quý

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi MAVOI, 22/1/12.

1. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em xin thông báo với anh em trồng cây là em sắp có cây mai vàng trong truyền thuyết ( không chém gió ) , trước nay mọi người nói đến mai vàng là nghĩ đến giống mai trong miền nam , nhưng ít ai biết rằng thật ra trước đây có giống mai miền bắc ( nhất chi mai ) mầu vàng , may mắn là còn 1 cây tại hà nội (xin được giấu tên ) , nhưng gia đình chủ nhân có di nguyện của tổ tiên là không bán , không nhân giống ra ngoài , bảo lưu giống mai này suốt hơn trăm năm nay , cách đây 4 năm với số tiền khá lớn thằng con nghiện của chủ nhân đã được móc lốp thành công , nghe nói chủ nhân cây mai tự tử nhưng không chết ( mấy ông già cổ hủ thà chết người không chịu chết cây ) , đến nay cây mai cổ đã sinh ra được 5 em xinh đẹp , 1 em sẽ được trả về cho chủ cũ , mấy em kia không biết về đâu nhưng có một em về nhà một vị quan nhất phẩm vừa mới khánh thành cái nhà ở ven hồ tây , ổng chơi xong cái tết là em đem về pots ảnh cho anh em chiêm tinh hẹn nhau hết cái tết nhé , em cũng sốt ruột lắm =P~

2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ảnh em nó nè chụp bằng ĐT nên hơi kém

3. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Đây không biết có phải giống mai trăm cánh không bác ?Nhìn giống mai trăm cánh trong miền Nam

4. GALAIVINHLONG

GALAIVINHLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,013
    Hình không rõ lắm nhưng mình thấy cây này cũng chẳng có gì đặc biệt, cũng giống cây mai 105 cánh của mình thôi, loại này trong Nam chơi phổ biến lắm bạn ạ!

5. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Bác chụp hình mờ quá không thấy rõ được hoa. Nhưng hoa hơi thưa và không sáng đẹp. Bác có thể up lại hình khác rõ hơn được không? Rất cám ơn vì đây là cây mai quý. Thân !

6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    cây này không phải cây mai cúc của Mtay , anh em HN cho thêm thông tin nhe` ...( sao em nhìn thấy giông hoa giả quá )