Giọng sấm thổ hay giọng thổ đồng( nhờ các cao thủ thẩm âm dùm)

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi hathach, 1/6/12.

1. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Tình hình ngày cu bổi ngoài rừng càng ít đi, người đánh bằng lưới thì nhiều. Đi đánh trên 200km mà vẫn bị đi sao về như vậy, nên mua 1 mồi giọng thật hay để ở nhà nghe cho đỡ buồn ( đỡ nhớ rừng nhớ núi). Trình độ của em cũng có hạn nên không phân biệt nó là giọng sấm thổ hay thổ đồng nhờ các cao thủ thẩm âm cho em biết là giọng gì em cảm ơn nhiều, làm em đỡ phân vân. Giọng em nó ra rừng rất trong và vang xa rất uy lực, chậm , em đi chung với nhiều người toàn nghe giọng của em lớn hơn nhiều. Clip tham khảo quay bằng điện thoại cùi với độ vang không bằng ở ngoài lắm :
    [video=youtube;9ZUY_ZZZ67w]http://www.youtube.com/watch?v=9ZUY_ZZZ67w[/video]
    http://www.youtube.com/watch?v=9ZUY_ZZZ67w
    Các bác cứ chém thoải mái đừng nể nang gì cả, giọng em này để ở nhà nghe rất sướng, em nắm rất nhiều mồi nhưng giọng em này đặc biệt thích.

bachua, soncucu, bdbird and 12 others like this.
  2. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    em này thúc giọng sấm thổ đúng rồi đó bác ơi,nhưng gáy hơi pha đồng chút xíu nghe củng sướng cả người.em này là mồi chai hay lỡ thế bác ,cho một vài thông tin về em nó đi,nếu có thêm cái clip ngoài rừng nữa thì tốt quá.

NHAT DUY TH, PHIOMON, Thu HY and 3 others like this.
  3. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Bác này nhận xét chuẩn xác quá, em cũng có cảm nhận nhưng bác vậy. Nó là con mồi lỡ đánh được 10 em thui nhưng mà về với mấy ngày đầu mang ra rừng là gáy, giờ em nó bị chóng nước bị ỉa chảy nên giờ thành con bổi ít gáy gù lắm vậy sao làm clip ngoài rừng cho bác thưởng thức được.
    Cảm ơn bác đã quan tâm.

NHAT DUY TH, PHIOMON and Thu HY like this.
  4. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chim có giọng hay nhưng có vẻ như thiếu lửa, bác chăm đến mùa bẫy là ngon roài.

5. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Đúng là thời buổi này bổi ít mồi nhiều thì càng phải nghiêm ngặt trong việc tuyển chọn mồi. Mồi hay ắt bắt được bổi hay là tiêu chí tuyển chọn Cu mồi rồi.
    Trở lại chủ đề của topic, theo tôi con cu trên chất giọng thổ ít hơn đồng, âm đồng nghe rất êm tai... Do vậy được gọi thổ đồng hay không tùy các bác thẩm âm vậy. Cơ bản chúng ta nghe thấy êm-ấm-rung là được rồi. Thổ đồng thì mãi mãi vẫn là tiêu chí người chơi âm-giọng Cu hướng đến.
    Thân,

hathach, NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    theo em con này gáy chiêu tiểu sấm fa ít thổ, thúc sấm thổ pha ít đồng...cu em không quan trọng gáy giọng gì miễn to rõ có uy lực..khi nổi hẳn thì cấm gáy lơi khơi tiếng nào chắc tiếng nấy vì mấy con đổi giọng có người cho là hay dụ chim theo em thì đổi giọng gằn gắt lên thì dc còn nhỏ yếu lại thì con cu không có lực trước sau gì cũng bỏ bổi hay sa cầu..mà bỏ bổi thì thịt sa cầu thì sẽ đem cho mái nó hành tơi bời rõ khổ cho chú cu nhà ta

7. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    con này chỉ được gọi là thổ đồng thôi, thổ sấm nghe nó phải ầm ầm như tiếng sấm

hathach, NHAT DUY TH and yeuchimgay like this.
  8. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    giọng sấm thổ nhưng vẫn chưa ra hết giọng nên nó vậy, con này nuôi nó căng lửa thì giọng hay phải biết. chúc mừng a thạch nhé.

hathach and NHAT DUY TH like this.
  9. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Cảm ơn mọi người đã đưa ra ý kiến, không biết tới khi nào nó ra rừng đánh được đây, mới vào đã thay lông buồn quá................

NHAT DUY TH thích bài này.