Giọng Thổ Đồng!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi trangbangboy, 7/5/08.

1. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Last edited: 7/5/08
  2. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Chào trangbangboy nghe mồi của bạn gáy giọng cũng ok đấy. Nhưng theo mình chú này gáy là giọng đồng, pha tí thổ thôi.
    Nếu có gi sai xin ban thông cảm nhé!

3. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Đâu có gì các bác cứ nhận xét vô tư.Với lại con này chưa phải là mồi.Chỉ mới nổi một chút thôi và mình đang tập mồi nó.:D

4. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Báo cáo với các bác là hôm nay em nó vừa bắt được con bổi đầu tiên và chính thức được gọi là mồi lỡ.:D

5. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chúc mừng Trangbangboy vì đã có thêm chim mồi. Chúc mừng chúc mừng

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin chúc mừng trangbangboy!
    Tích cực tập dượt cho nó đi bẫy nữa đi nhé! việc tướng mạo của nó có đôi chỗ chưa đẹp nhưng có nhiều khi người chơi biết cách khắc phục thì con mồi vẫn chơi tốt đấy!
    Chú mồi này của bạn vẫn chưa căng lửa đâu!

7. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Các Bác nhận xét, đây có phải là chim thổ đồng "chính hiệu" không ???

http://www.nowupload.com/:9m8

Vì từ " thổ đồng " ở nơi mình hầu như ít ai biết một cách chính xác .... có người nói, 50% thổ 50% đồng.... mới gọi là thổ đồng, có người nói thổ pha tý đồng thì gọi là thổ đồng... có người lại cho thổ pha ít nhât 40% đồng thì mới gọi là thổ đồng ....nếu như vậy thì nơi ở của địa phương mình gọi là thổ pha rồi...
    Theo mình nghĩ từ thổ đồng, dặm, mắt me, son ,còi ma, còi vắc, đồng bể ... chỉ là thổ ngữ của từng địa phương. Nên đôi làm anh em trong diễn đàn .... chả hiểu gì cả.... nhất là từ thổ đồng mà banchu tôi đã nói trên.

Để khỏi bị ngộ nhận, nên anh em nào có file nào thổ đồng thì post lên cho anh em nhận và "chiêm ngưỡng" và nhận xét

thân,

Last edited: 21/6/08
  8. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Bác Banchu ơi bác post thêm giọng chiêu của chú gáy này thử xem chứ em nghĩ nghe nó thúc như thế cũng khó phân biệt lắm.Nếu giọng này thực sự là giọng thổ đồng thì sau nhà em có một con bổi như thế.Giọng bổ đôi.Cực kì trận.Đánh bằng mồi đất mà chú ta không chịu xuống thì em chịu thua.Chắc phải cầu viện mồi dây đánh trần của anh Nguyên thôi.

9. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Hôm qua lên mạng không được nên hôm nay em lại xin báo cáo các bác là hôm qua con thổ đồng của em lại bắt thêm một con bổi nữa đó ạ:D.Lập công hai ngày liên tiếp chắc là chim em cũng chơi được rồi các bác ạ.:D

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Dành thời gian cho nó đi liên tiếp đi trangbangboy ơi, tranh thủ khi nó được 2 con liên tiếp ( đang phấn khởi) mình tranh thủ chớp thời cơ luyện mồi để nó chóng thành tài!
    Chúc vui!

11. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Lại chúc mừng Trangbangboy nhe. Có con nào hay không trangbangboy? Bắt được có nhanh không?

12. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chúc Mừng Trangbangboy, tranh thủ lúc đang nghỉ hè Chú cho nó đi liên tục luôn đi, cón đó chơi bên nên không sợ gì đâu, hơn nữa mình xem xem nó có bỏ bổi không?
    Thân

13. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Chúc mừng Boytrangbabg nghe,thấy chim Bác liên tiếp bắt được bổi anh em thấy phấn chấn quá.Hôm qua,mấy anh emở Phan Thiết cũng lên rừng. Em thổ rền của mình cũng bắt được một em. Nhìn cũng dễ thương lắm: cườm nón, vẫy 2 hàng đều cả 2 chân.
    chào.

14. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Trong Nam chim gáy nhiều các bác thi chim gáy cũng dễ. Ở Hànoi đi bẫy đồng thời thưởng thức chim như các bác hơi khó vì còn rất ít thung có chim. Nếu có con chim cũng không ra gì. Bắt làm gì. Nuôi tốn công. Anh em chỉ có mỗi thú là xách chim tới nhà nhau đấu thôi. Hạn chế về độ hay của con gáy nhiều lắm nhưng biết làm sao được. Đành phải phát triển theo hướng đó thôi. Chỉ được cái tiện là gần và sẵn chè ngon thôi...hi hi

15. than tien

than tien Member

Thích đã nhận:
    1
    trong miền nam nhiều chim thế thì thích nhỉ không biết bao giờ có cơ hội vào trong đó tham quan thử nhỉ nhan thể giao lưu với các bạn trong đó luôn

16. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Con đầu tiên là một con tơ chưa trổ cườm hết nhưng mà có vẻ ok các bác ạ.Em gác từ lúc 6h30 sáng đến 9h30 mới bắt được em nó.Em đi kèm với mồi đất nhưng lại dính mồi cây.Về nhà thả vô chuồng nó cắn mấy con bổi kia chạy mất dép.:D.Còn con thứ hai là một con son đôi em đánh ở vùng cu trận không biết may mắn thế nào lại bắt được em nó.Con này cườm vàng đóng lên tận gáy.Cũng dữ lắm.Hai con này em đã mang đi gửi vì sợ mồi đè.Em nghe nói con thứ nhất đã mở miệng rồi dù chỉ mới dính có ba ngày thôi.:D Mấy hôm nay trời bão nên cũng khó đi tập dợt các bác nhỉ.Sáng nay vừa móc chú ta lên nhánh cây, quay lưng đi là chú ta làm liền làm em chưa kịp chạy trốn.Thì ra chú ta nhìn thấy bổi.Mặc dù khi sang lụp vẫn còn tông ầm ầm.

Last edited: 24/6/08
    phutancamau thích bài này.
  17. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Mấy hôm trước em nó lại bắt thêm bổi các bác ạ.Tổng cộng được ba em rồi.Dạo này cu gáy ở quanh nhà sao nhát thế chả đấu gì cả.Còn mấy em chịu đấu thì không dám lại gần.Chắc phải cho em nó đi chơi xa quá.

phutancamau thích bài này.
  18. khuyen_dalat

khuyen_dalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    theo mình thì gọi là dồng thổ mới đúng bạn oi :-$

19. NgocBich

NgocBich New Member

Thích đã nhận:
    0
    giọng gay nghe chán qua. Bác thông cảm nhe. khi nào co con gáy nào hay hơn bác upload lên nhé.

20. CUGAYHANOI

CUGAYHANOI New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có ai post Videoclip chim cu gáy hay nhất không ?
    Xin quote link cho CUGAYHANOI để chia sẻ nha

Last edited by a moderator: 6/8/08