Giọng Thổ Rền hay Sấm Thổ dùm các cao thủ đánh giá dùm em

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi hathach, 3/4/13.

1. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Em cũng không biết phân biệt giọng này là giọng gì không là giọng Thổ Rền hay là giọng Sấm thổ sau nhiều năm sưu tập giọng cu gáy em nghe giọng con này thấy sướng lỗ tai qua nên lấy về nghe cho vui tai, xin nhờ các cao thủ cu đánh giá hộ em kiến thức nông cạn, sau một thời gian tìm kiếm đã có thứ mình mình thích vừa bài bản vừa tốt giọng nghe hoài không chán.
    [video=youtube;pW32xGCHAzw]http://www.youtube.com/watch?v=pW32xGCHAzw[/video]

2. duntin

duntin New Member

Thích đã nhận:
    10
    theo em thì là thổ sấm hay sấm thổ gì đó! nghe mà phê quá bác à!!

ancugay, thanhnga_qc, hathach and 5 others like this.
  3. cu Gáy

cu Gáy Guest

Theo kiến thức nông cạn của mình đây là sấm thổ đúng hơn nếu gọi thổ rền chưa hẳn đúng,thổ rền giọng phải kéo dài hơn chút nữa

4. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Giọng thổ Rền thì không phải rồi. Có thể nói pha chút Rền thôi. Nêú nói thổ Rền, âm Rền phải sâu hơn, trầm hơn, ngân hơn, đĩnh đạc, khoan thai và chậm chạp. Có lẽ gọi là Sấm thổ rồi. Hình như bác Hoàng Đông Lạnh có một em giọng tương đương thì phải...:D

5. chaomaoankhe

chaomaoankhe Member

Thích đã nhận:
    21
    Vậy em nó là giọng Sâm thổ, cảm ơn bác đã nhận xét dùm em.
    Vậy thì chắc chắn chim em là giọng Sấm thổ, con này giọng nhanh hơn giọng của chim bác HoangDL tại vì em này có tốc độ hơn nên trầm, ngân không bằng được
    [video=youtube;yXBBYq87F7w]http://www.youtube.com/watch?v=yXBBYq87F7w[/video]

Cảm ơn bác đã đánh giá.

ancugay, thanhnga_qc, hathach and 3 others like this.
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thổ pha chút rền thôi," gọi là thổ pha rền" khoảng 30-40 % có chút rền trong đó. thổ rền nghe nó thúc có mà tức cả ngực, bùng nhùng cái lỗ tai. sấm thì phải có âm cùng đầu và cùng cuối thì gọi là sấm. nhưng nếu đúng chuẩn thổ rền nó có Uy lực của núi rừng lắm, chiều chiều khoảng 3 giờ mà nghe gầm gừ, ồ ồ mà có bài bản cứ cồ cộ...cồ cộ trong góc rừng thì úi dời ơi, mấy sông cũng lội, mấy đèo em cũng leo ấy chứ.

Last edited: 4/4/13
  7. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    thổ rền nó phải trầm ấm dư âm kéo sau nó rền rỉ càng dài càng sít, mít ,sệt càng hay nge nó nảo lòng lắm lắm ,còn âm chú này có thể xếp vào thể loại sấm ,sấm thổ theo cách gọi của người miền trong vùng e gọi nó thổ sấm nhưng cái thíu của chất âm này đó là uy lực của âm thổ và dư âm rền vang về sau ,âm này nếu trầm hơn chút nữa thôi thì nge nó uy lực lắm .với âm chú này thì củng đã là khó tìm rùi xin chúc mừng chúc mừng...

8. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Cái lão này chỉ được cái nói đúng. Chỗ tôi có con Rền dưng mà nó trận quá. Chim gáy trơn nhưng chất rền của nó khi nghe thúc thì nổi cả da gà. Hehehe..., nhắm em nó lâu rồi mà chưa có cách nào túm được!

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Muốn bắt đựoc thổ rền thì rất dễ và rất khó nếu thiếu các đặc điểm sau:
    mồi phải gù cho cứng, mồi phải chịu đấu ở cây tối, mồi phải chịu gù tay đôi sáp lá cà.

ancugay, thanhnga_qc, hhhnam and 8 others like this.
  10. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Cám ơn bác. Bổ sung thêm là nên là con mồi lỡ hoặc con mồi thuộc dạng hiền hiền chút! :D. 2 lần em nó chịu chung cây là với một em mồi lỡ, nhưng em này yếu gù. Thời điểm chung cây cũng là ...nhá nhem tối rồi. Nó làm em mồi này nín luôn!

11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Lỡ mà mang đi lang thang và không trị dứt điểm là cứ ... lỡ hoài nhen cụ, hehe

Mang cái lụp đờn cò ra, ....bạch .... xong chứ có gì đâu cụ Đảng nhỉ

12. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Heheh, em Rền này có muốn oánh đờn cò cũng ko dễ vì em ý không chung cây bác ợ. Chỉ duy nhất có 2 lần chung cây với con lỡ của em thôi, còn lại đều trong tình trạng: "chúng mày làm gì tao mặc kệ, tao không đấu đá tranh thung làm gì cho mệt". Nó hậu như không đấu với bất cứ con mồi nào cả. Bởi vậy em nó mới tồn tại được đến bây giờ. Tôi vẫn mơ có ngày nào đó bắt đựoc em nó bằng lụp cây chứ không phải sử dụng đến đờn cò, còn nếu không bắt được coi như mình ko có duyên vậy!

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    đánh vào xế chiều ngay cội của nó là dính chắc? từ 3 g chiều tới 6 giờ là nó đá chắc, cây càng tối thì khả năng bắt nó càng cao với đk mồi phải chơi cho ngon lành.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:58 PM ----------

hôm bữa oánh con sấm thổ gù cà lăm quần nhau đã cuối cũng nó chui vào cây cội ngủ đụng con mồi lỡ, 2 con bửa nhau kinh, gần 5 giờ nó đá cái bạch. con mồi lỡ mà chú Long Đồng Đen úp đó, con đó gù khá dữ, mồi a ma to thì chắc leo lụp chắc.

14. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    nếu mồi gù cứng, gù tay đôi sáp la cà thì cần chi để ở cây tối , mồi hơi yếu gù thì mới chơi ém tàn chọn cây tối . nếu sai thì bỏ qua nhé

15. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Hơi Ra sấm rồi bác ới!!! Âm cuối nó o o rùi... Nhưng nước chơi con này nghe vẫn phê . Theo em con này khi mới nổi bắt chim tốt... còn càng thuần, càng căn hơn, thì càng ra sấm khó bắt chim đúng không Bác? Đôi khi nghe qua loa không rõ lắm có sai Bác bỏ quá nhé!

ancugay, hathach, NHAT DUY TH and 5 others like this.
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác đảng cu đang bàn nó là con chim rất trận, bác đọc lại từ đầu câu câu chuyện đi hãy nói. nếu chim ko trận thì không ai nói làm gì.

17. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    giộng được đó a thạch. nói ko chơi cu nữa mà cứ đi kiến chim chơi hoài hê.

ancugay, hathach, NHAT DUY TH and 2 others like this.
  18. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Vấn đề là em nó...sẵn sàng bỏ cội sang cây kác ngủ nếu tôi tham lam oánh tới tận tối mịt. Bài toán của tôi là tìm ra một em lỡ cứng gù, oánh lúc xẩm tối. Bằng không thì mang em lỡ đã 2 lần bị em rền gù cho nín thinh, oánh đàn cò cơ hội chắc cao. Răng mà đó là hạ sách. Vì cội gần nhà nên vẫn muốn được em nó vần vò thêm...

ancugay, hathach, NHAT DUY TH and 2 others like this.
  19. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Con Đồng Đen của bác Long Nhỏ không biết hiện này nó lưu lạc đâu, giờ mới biêt em nó lên tận bác Thiênbaoloc con này giọng sấm đồng, gù rất dữ em rất thích nghe giọng em này. Không biết con Đồng Đen của anh Long Nhỏ hiện nay đã bắt được bao nhiêu con rồi vậy anh ThiênBaoLoc, lúc nó còn bổi ở nhà anh Long em rất mê giọng em này.

Oánh đàn cò nếu không chắc ăn kiếm 1 em mồi đất chắc ăn cao hơn, thường những em rền gù này gù rất cứng nên mồi cây phải gù thật là cứng mới chịu nổi bắt những em này không bao giờ dưới 4 đến 5 tiếng, chúc bác thu phục được e này.

20. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cụ Đảng nói làm sao í. Đàn cò không phải mồi nào sang cũng chơi nhé cụ. Vì lụp nó quá trống và không phải con bổi nào cũng ....bay vào cây đàn :laughing:

Cụ thử che mặt trước, sau lụp kín mít chỉ chừa mỗi cầu tử. Dọn cây chỉ còn 1 nhánh thế, các nhánh xung quanh tỉa gọn, treo lụp lên, ..... hên xui ;)

Chúc cụ thành công