Giữ ấm bể mùa lạnh?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi 2tnt, 5/12/06.

1. 2tnt

2tnt Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác!

E mới bắt đầu tập tành nuôi cá cảnh thì gặp ngay lúc trời lạnh, nhiệt độ bể lạnh quá nên cá nuôi có vẻ không chịu nổi, bơi rất lờ đờ và có một số thì đã chết.
    Các bác nuôi lâu có kinh nghiệm cho em hỏi làm thế nào để giữ nhiệt độ cho bể luôn ấm, dùng thiết bị gì? giá cả và nơi mua ngoài HAN?
    Rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bác không mỗi ngày nhìn thấy cá chết đau xót lắm các bác à.
    Cám ơn các bác

2. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bác đi mua ngay cây sưởi cho em nhờ , mấy hôm nay nhiệt độ Hà Nội về đêm toàn 19, 20 độ làm sao mà cá chả lừ đừ.
    Giá 1 cây sưởi thì vô cùng : loại của Tầu thì khoảng 50N cho đến 200N tùy chất lượng
    của Đức thì đắt hơn 500N hay 600N gì gì đó

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    lOẠI TQ dùng cho bể dưới 1m là 50k đó bạn mua ở bất kì hàng cá cảnh nào cũng có cả.Mua nhanh kẻo chết rét hết

4. 2tnt

2tnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã giúp đỡ, vậy là không phải làm ấm bằng bóng đèn mà bằng que sưởi ạ, em đang định cho cái bóng đèn tóc vào bể cho ấm.
    Lát em sẽ mua ngay, sáng ra đã thấy mấy chú lóp ngóp rồi.

5. chu_cuoi

chu_cuoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    dùng đèn để sưởi cũng được,nhưng nó chi phú hợp với những chú cá nhỏ thui,hôm wa trời lanh wa chừng chừng mà mình ko mua kịp cây sưởi nên đành ngâm 3/4 bóng dèn vào nước nhưng cũng bình thuơo72ng thui có sao đâu.

6. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Mách nhỏ bạn nhé nếu muốn tiết kiệm bạn có thể chế que sưởi theo cách sau:
    Tìm 1 bóng đèn neon cũ.Đập thật khéo để giũ lại một nửa.Đầu vỡ ta phải dùng ống kim loại,nhựa chịu nhiệt cuốn vòng quanh tác dụng lam vô hiệu hóa cạnh sắc của thủy tinh do đập vỡ có nhiều cạnh sắc nhọn>đầu kia ta đổ 1 cục bê tông làm sao khi thả xuống bể ống thủy tinh ko nổi lên .yêu cầu ống cao hơn mực nước bể 10cm.Sau đó bạn mua bóng đèn loại nhỏ thả vào trong cắm điện.Lưu ý chỉ nên để 1ch tránh quá nóng cá sẽ bị "luộc".Bởi ko có rơle.Bóng có thể là bóng màu tùy thuộc từng loại cá mà chọn màu bóng đèn cho phù hợp.Vừa rẻ vừa vui vì tự tay mình làm ra.Chúc bạn vui.Bạn có thể nghiên cứu cải tiến vì tôi chỉ nghĩ thế thôi chưa làm.Nêu xong pót ảnh cho anh em ngắm nhé.Nếu làm 2 bóng trong 1 ống bạn phải chú ý cách đi dây cho an toàn.

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mùa lạnh khi nhiệt độ xuống thấp, cần có sưởi cho bể, nhất là cho cá. Cố gắng mua thanh sưởi chất lượng, không nên tiết kiệm không đúng chỗ, hoặc tự chế sưởi, vì lý do an toàn. Ngoài ra có thể dùng xốp che chắn đằng sau, bên hông để tiết kiệm điện, dùng nắp đậy cho bể.

8. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời Hà nội lạnh quá , mà cá mú thì lại không chịu được, dùng sưởi mua thì đáng bao nhiêu mà phải làm nhưng tiền điện nuôi nó thì ngang với mình dùng điều hoà.. ai có cách không tốn điện mà vẫn ấm xin chỉ giáo.. *

9. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Xin hỏi các bác, bể nhà mình 1,2x0,5x0,5m nên dùng loại sưởi nào. Thấy bán ở hàng toàn sưởi TQ từ 50K-200K không rõ chất lượng thế nào. Nếu ai đã dùng cho biết model và giá cả, nơi mua. Thanks

10. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mua sưởi Atman của Trung Quốc, giá bán ngoài HN là 100K (loại 200W). Chỉ tiếc là bây giờ sưởi Atman loại mới nhìn dây lò xo chạy vòng tròn. Loại cũ tốt hơn, dây lò xo chia làm 3 dây chạy dọc thân sưởi và bây giờ loại này không còn nữa.

Nhiệt độ như mấy hôm trời rét vừa rồi ngoài HN chỉ cần vặn nút cây sưởi để 28 độ C là Ok.

CÁc "cao nhân" bổ sung thêm cho bạn í.

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Có 1 loại sưởi inox TQ giá 100k bán ở Y/Phụ, loại này nhỏ gọn, ko sợ vỡ do va đập, chỉnh nhiệt độ rất tiện.

12. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Vậy theo các bác bể của em khi không có sưởi nhiệt độ dao động từ 26-28°C thì có cần phải mua thêm sưởi không nhỉ? Em bật 3 bóng từ 07h-22h30'.Cám ơn các bác quan tâm và trả lời. Chúc các bác luôn có cá đẹp và qua 1 mùa đông lạnh giá an toàn hihi

13. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Bạn có chắc chắn là bể bạn cứ ổn định nhiệt đó chứ , mà cá mà bạn nuôi trong bể là cá già thế vì mỗi loại cá cần có một chỉ số nhiệt nhất định chứ ko theo một chỉ số` chung nào cả .Nhưng theo CÂY VỚI CÁ thì bạn nên cho vào 1 câ sưởi cho chác ăn , bạn ở HÀ THÀNH bây giờ bắt đầu lạnh rồi đó , ta còn thấy lạnh ,thì cá sống dưới nước sẽ nói sao nếu chúng biết nói ...

14. chu_cuoi

chu_cuoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Pà con cô bác ơi! Hôm wa em ra Nguyễn Thông hỏi 1 cây sưởi 200w của TQ thì bà chủ nói co 35k hà, ko bít có chất lượng ko nữa? nhưng giá đó em thấy cũng rẽ mà

15. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    thanks bác cây với cá. Có khi em phải cố gắng đầu tư thêm 1 thanh sưởi vậy :(

16. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cẩn thận với những cây sưởi giá quá rẻ nhé....độ an toàn kém khi ngâm chúng trong nước đấy....
    Dùng những loại này phải thật kỹ tính , tránh trẻ con sờ , rờ... vào hồ , thọt tay vào hồ nước phải rút điện và cẩn thận " ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG "

17. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thời tiết lại bớt lạnh rồi, nên không cần dữ ấm nữa

18. 2tnt

2tnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Hai hôm nay HN lạnh quá, bể cá lại để ở phòng trống không, sờ vào thấy lạnh như nước đá, may mà hôm trước hỏi các bác nên đã mua cây sưởi ấm có điều chỉnh nhiệt độ, rơle tự ngắt giá 40K của TQ, thấy ghi là 100W, sáng nay sờ nước thấy không lạnh nữa, cá bơi lại tung tăng rồi.
    Cám ơn các bác.

19. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Đúng trời HN trở rét rồi bác phải lưu ý tới các em nó một tí.Có cây sưởi là yên tâm rồi nhưng vẫn phải chú ý đièu chỉnh nhiệt độ theo nhiệt độ bên ngoài cho phù hợp.chứ không "ngày mai nắng lên" bạn vẫn vô tư để nhiệt độ như hôm nay là cả nhà được bữa lẩu cá đấy.Nói vui thôi nhưng bạn phải để ý ,tốt nhất nên mua một cái nhiệt kế họ bán ngoài hàng cá đâu có 15K thôi.

20. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Hôm nay tôi có mua một que hiệu atman ( nhưng chắc là đồ Tàu) của anh Hải chỗ Yên phụ. 300W giá 100K. Nhưng ko rõ loại đó có rơ le tự ngắt ko biết. Không thấy nó mô tả gì cả. Vậy là mình cứ cắm cả ngày hay theo chế độ bật tắt của đèn ?