Giữ lấy những con Mồi_BÌNH THUẬN CU!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi binhthuancu, 12/10/13.

1. binhthuancu

binhthuancu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,433
    Chào anh em gần xa,,sáng đi viếng cụ giáp tại dinh độc lập,ngồi buồn mưa chiều dai dẳng,ngồi online cùng anh em ,...ngẫu hứng viết vài dòng cho vui.
    Hỏi tất cả cu thủ,ai chưa từng có cu mồi? Chắc chắn rằng ai chơi cu mồi lâu năm cũng có một con mồi rồi phải không! cái đó dường như 100%,nhưng mình nói thật mấy ai đã cầm và chơi được con mồi mà mình đã từng cưng từng yêu qui và chơi bền bỉ..chết mới thôi! điều này thật ít lắm phải không anh em ,nghĩ thì dễ vậy đó chứ ngay cả bình thuận cu cũng đã từng làm không được.cũng không cầm nỗi con chim mình cưng,mình quí hay ít ra là hay bài bản để chơi.cũng nhiều nguyên nhân lắm,cũng nhiều hoàn cảnh lắm...nên binhthuancu mạng phép mổ sẽ vấn đề này,anh em chứ góp tý kỉ niệm vui buồn cùng con cu gáy cưng mình nhé!
    Ngày ấy tôi thì chưa biết chơi chim,tôi thầm hứa và ao ước,ước gì mình có con mồi hay để chơi( hay là hay theo ý mình thôi) thế nhưng khi tôi có rồi tôi lại quên đi lời hứa ấy,tôi cố gắn đi tìm con hay hơn nó,tìm mãi,đúng là cũng có thật,rồi tôi quên nó đã gắn bó với tôi,tôi có nhiều kỉ niệm với nó lắm,tôi đôi khi hiểu nó từng cái..động tác,khi nào nó ra rừng chủng bị gáy,chuẩn bị gù,tôi hiểu nó đến nổi nó bị sao sao là tôi biết ngay ...nhưng khi biết chơi rồi,tôi bỏ nó qua bên,chăm sóc em hay hơn,lòng tự nhủ lòng..con này nhất định mình nuôi tới chết mới thôi,vì nó hay quá,...theo mình là không có gì sánh kịp..thế nhưng cái tâm mình chưa đủ lớn để mình theo nó tới chân trời góc bể,cũng kỉ niệm đấy,cũng sâu sắc đấy rồi một thời gian sau,tôi đi chơi hội,anh em hội có người tốt có người xấu,chim hay có người khen,cũng có người không tốt chê nó,làm mình nổi điên lên cái người chê nó,mình luôn muốn chim mình ai cũng khen hay cả...vì háu thắng,vì muốn chim mình hay toàn điện ( dù chim mình hay thật) nên về cứ hay suy nghĩ cái sự chê của mấy anh bạn xấu tính,nên dần dần mình xem thường chính con chim mình,..mặc dù nó không hề tệ vậy,..rồi lại đi kiếm con khác cho toàn diện,em nó lại trở thành số 2,(dù giờ nghĩ lại nó là 1,),rồi ...mình bán nó đi vì cứ quan tâm cái dỡ của nó mà quên đi rằng con chim mình đã cầm trên tay đã có những ngày nó là chiến tướng,nắng mưa giãi dầu...ai sánh bằng,khi bán đi rồi mới thấy tiếc nối,nhưng than ôi người mua nó,chơi nó chính là mấy anh bạn đểu,cố tình làm mình lung lay ý nghĩ về nó rồi ...đâm ra chán nản bán nó rồi mới hay mình sụp bẫy...giờ ngồi có buồn thì em nó đã đi xa,bởi vậy cái gì ở bên ta ,ta không thấy quí,mất đi rồi có kiếm về nó cũng chẳng thể về với ta...anh em à,qua hai chuyện trên binhthuancu, hối hận lắm quyết lần này nuôi cu,có con hay,cắn răng cắn cỏ nuôi,không vì một lý do gì mà bán nữa,nhưng ông trời không chiều lòng người...con chim mình nuôi 6 năm,là người bạn tri kỉ...bao kỉ niệm đẹp với nó,nó chưa từng ra rừng làm tôi buồn bao giờ cả,nói thật với anh em ,con mồi này tôi đi với nó gù không bắt được chim nhưng mang nó trên đường về tôi vui lắm,vì nó chơi bền bỉ,bài bản và sống chết với chim rừng...ôi tôi không thể nói hết cái hay của nó và kỉ niệm của nó với tôi cho các bạn nghe,nhưng với tôi nó là máu là thịt tôi vậy,nó đau tôi đau,nó bệnh là tôi cũng bệnh theo nó...tôi cũng chia sẽ con chim này cho anh bạn thân,anh này rất giàu có...cũng muốn nuôi nó lắm nhưng ngại không hỏi,tôi biết nhưng thề rồi,có chết cũng không bán!....
    ai tưởng con đó là con cuối cùng tâm nguyện của tôi,đột nhiên nhà tôi xảy ra chuyện,mẹ già phải mổ bệnh u ..sơ...; tôi không nhiều tiền nên anh bạn ngõ ý giúp đỡ,anh ấy lại là bác sĩ nữa...nên chổ ân tình quá sâu đậm,tôi đã nhường nó lại cho anh chơi,ngày cuối tôi xa nó,tôi mang nó đi chơi với tôi một ngày,các bạn biết không ,hôm ấy trời mưa bão,nhưng móc nó lên nó làm mãi,mưa xối sả vào mặt lục mà nó vẫn cứ đứng làm...căng lửa,càng làm càng hay,đó cũng là lúc tôi mới thấy hết nước chơi của mồi mình chỉ độc nhất vô nhị vì bài bản và lẹ miệng đến không ngờ mấy bạn à,đời chơi cu của tôi tôi chưa bao giờ thấy con nào chơi như thế..có lẽ nó hiểu nó sắp xa tôi...tôi nghe nó gáy mà lòng đau xé cắt như ai đâm giết mình vậy...
    May mắn thay bây giờ đây tôi cũng có một con hay tâm đắc kế tục con mồi xuất chúng ấy của tôi,tôi hứa rồi dù giờ có chết tôi sẽ chết theo nó chứ không bao giờ xa nó nữa đâu,các bạn biết không khi xa đi một con mồi cưng,mình buồn bã và như sống ở cuộc đời không còn ý nghĩa gì cả,thấy ai xách chim đi chơi là mình đã muốn như..chết rồi đó..
    qua những mẫu chuyện của tôi đây,tôi muốn chia sẽ cho mọi người những điều sau đây: hãy chơi chim cho tới khi bạn có con chim hay,nhưng khi nào bạn và nó như người bạn thân và bạn đã từng biết và hiểu nước chơi của nó thế nào thì hãy giữ nó lại mà chơi nhé,đừng vì sự nóng vội hay sự chơi khăm,chê bai của người khác mà mình bán nó đi,khi mất một con mồi hay rất khó mà bạn tìm lại con hay và sâu sắc như nó đâu,mình chơi mình hiểu nó,mặc kệ thiên hạ bạn nhé,miễn bạn yêu quí nó và chơi nó được thì hãy giữ bên mình kẻo mà sập bẫy đó ..nah. thứ hai là anh em nào đã có chim nhớ cất giữ cẩn thận kẻo đạo tặc lấy lúc đó tiếc cũng muộn,trừ những trường hợp ...không thể tránh ta mới đưa nó đi xa mình thôi,chứ nhu binhthuancu mình bao giờ cũng có một em mồi duy nhất,nó sẽ là báu vật của mình ,bao tình cảm mình chỉ dành cho nó thô,chứ có con mồi hay thứ hai mình sẳn sàng chia lại anh em chơi,vì mình biết con nào cũng có cái hay riêng,chẳng có con nào hơn con nào ,song hơn chổ là con mồi cưng là đã quá nhiều kỉ niệm gắn bó không xa được,còn lại với mình là được hết hjj...qua đây chia sẽ cho anh em đọc vui,có gì cứ góp ý,mình chỉ nói những gì trên quan diểm của binhthuancu,có gì không phải anh em bỏ qua và chia sẽ góp ý chân thành nhé! để diễn đàn thêm vui,à anh em nào có kỉ niệm hay về mồi cưng cùng tảo đổi nhé! tahn6binhthuancu;)

minh vũ, Saymecugay, quocmy and 33 others like this.