Giữ trùng chỉ được lâu???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi huy820810, 16/1/08.

1. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em có 1 bầy HM khoảng 30 con, lớn bé có đủ. Cuối năm đi làm bận bịu quá, sáng tranh thủ mua 2-3k trùng để cho bọn nó ăn từ từ. Nhưng đến chiều là trùng chết hết àh... Em để trong cái gáo nhựa, nhỏ quá hay sao thế?? Hay là phải bỏ vào cái chậu lớn hơn?? Ai chỉ em cách nào để trùng chết ít hơn với. Cám ơn nhiều nhiều.

2. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn muốn giữ trùn chỉ sống được lâu rất đơn giản, để mình bày bạn nhé : bạn mua trùn về, đem rửa sạch với nước khoảng 2-3 lần để gạn bớt tạp chất và trùn đã chết, sau đó kiếm 1 cái xô hay thau nhõ, khoảng 10lit la được. không cần to quá đâu, roi` bạn cho 1/2 vien metronidazol( ko biết mình viết đúng ko. mà đại loại là thế, bạn ra tiệm thuốc tây hỏi là biết liền, mà nói trước mua thuốc này hơi ngại đó nhá :D ) vào xô nước có chứa trùn chỉ đó, ngâm trong 5 tiếng đồng hồ, rồi đổ nước cũ đi, thay nước mới dzo, nếu nhà bạn có máy sủi oxi, thì 1 ngày nên để sủi vài tiếng, ko thì bạn để xô nước dưới vòi nước máy nhà bạn , để nước chảy nhõ giọt vào xô nước, để cả ngày luôn nhé

mình bảo đãm với cách này, bạn có để 1 tháng trùn cũng ko chết 1 con nào, nước nuôi trùn ko hề bốc mùi hôi thối,ban chú ý 1 ngày thay nước cho xô trùn 1 lần nhé, tốt nhất là dùng nước không có clo , chào bạn :)

GHT thích bài này.
  3. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    metronidazol Bác cho em hỏi thuốc này có tác dụng gì vậy sao bác lại nói khi đi mua thì hơi ngại :D

4. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    Chà phải áp dụng ngay mới được. Metronidazole là thuốc sổ giun, kí sinh đường ruột nhưng chắc it người xài vì Fugarca tiện hơn, anh em trên này thường xài để chữa bệnh cho cá. Nói chung là mua thuốc này vẫn còn dỡ ngại hơn Nizoral háhá...

5. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Là thuốc trị bệnh cho phụ nữ bạn ơi, "mua thuốc cho bạn gái ah"?

6. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    mình thì chưa dùng thuốc bao giờ và cũng có cách làm khác hẳn với cách trên, bạn thử áp dụng nhé.
    Bạn ra ngoài hàng hoa quả bảo bán cho 1 hộp, chỉ cần hộp có thành thấp(nông) nhưng bề mặt càng rồng càng hay. Mua trùn về thả vào hộp và quan trọng là đừng để nước nhiều, nước sâu quá thì trùn không sống được, xấp xấp thôi...
    Thế là ok rồi, nếu có bèo thả mấy nhánh lên bề mặt thì tuyệt vời
    Tôi làm thế này không bị chết trùn, không có mùi.
    chúc bạn cũng thành công như mình

longbeo thích bài này.
  7. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn đã xem kỹ chưa mà nói vậy [-(..Gốc biệt dược dazole là trị giun đó bác. Loại này khác tên thôi, nhưng vẫn thành phần chính là hoạt chất imidazole.ngoài ra còn có thuốc albendazole,zentel...
    Giống như thuốc kháng sinh, tertracylin,penicilyn,amoxcilyn,dexacilyn...vậy thôi.
    Vào đây xem tác dụng thuốc.
    http://www.thuocbietduoc.com.vn/inf/tkbs440.aspx

Last edited: 25/1/08
  8. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ở nhà mình thì mình cho vào thau, đổ nước xâm xấp, thả 1 ít thức ăn hột của cá(cho chìm xuống đám trùn) mỗi ngày thay nước 1 lần, để 2-3 ngày mà ko có trùn chết và nước đôi khi hơi tanh 1 chút chứ ko hôi ^^

9. lephuong215

lephuong215 Active Member

Thích đã nhận:
    12
    a huy.em nhớ hồi trước a là trưởng nhóm ò xe sonic fai ko.xe a bán lau rùi àh.nau chuyển wa cá cảnh chơi nữa ta:applause:

10. Hao_2804

Hao_2804 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lạ vậy , nhà em nuôi rùa tai đỏ , dưới 1 góc bể có cát trắng , em bỏ trúng chỉ vào thì thấy chúng chui vào cát , người loe ngoe nhìn hay lắm , thế mà chúng có chết đâu , ( cho tới khi con rùa ăn hết , khoảng 4-5 ngày gì đó ) hok biết có phải tai có cát hok vậy ta . ah mà trong bể còn có máy oxi nữa .

11. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    Hic không biết ông bạn nào bên diễn đàn xe lấy nick giống mình nhỉ, hay là do cái chữ kí bị trùng mà nhiều người nhận lầm quá :D

12. Naioneone

Naioneone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    BẠN GIỬ TRUNG CHỈ ĐƯỢC LÂU THI CHỈ CÀNCAI1 THAU CŨ VỪA THÔI ĐỪNG TO QUÁ ,ĐỂ NƯỚC CHỈ CẦN 2 3 CM LÀ ĐỦ RỒI CHO NƯỚC NHỎ GIỌT VÀO NHƯNG CHỈ ĐƯỢC CÓ 5 NGÀY LÀ PHẠI CHO ĂN HẾT NHÉ,
    Naioneone ơi, viết bài bằng chữ in hoa 100% như vậy là không nên bạn nhé, vi phạm nội quy rồi - Mod nhắc nhở.

Last edited by a moderator: 14/7/10
  13. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Các bác ơi! Sao các bác ko huấn luyện bọn cá nhà mình ăn trùn đông lạnh nhỉ, nhất là nhà nào đông dân cư như bác huy820810 ấy! Hồi em nuôi chục con tai tượng vs thần tiên, toàn cho ăn giun đông lạnh mà! mua giun ( trùn chỉ ấy mà ) về, thả vào chậu nước rửa sạch, gạn hết nước, bỏ vào túi nilon, buộc chặt, ấn cho bẹp ra, bỏ vào ngăn đá tủ lạnh, xong! Lúc nào cho ăn chỉ việc tháo túi, bẻ ra 1 miếng, để hết đông thả vào bể là ok! Chúc cá nhà các bác hay ăn chóng đẻ!

14. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Hãi quá bác ợ, Cho vào ngăn đá , lúc nào xỉn lại tưởng kem socola đóng túi đấy. hi hi

Ra hàng làm 2k cho nhanh, hết lại mua.

Em hay mua 5k giun, cho ăn 1 lượt, thừa cho ra cái gáo , cho thêm tí nước, để vào chỗ mát ( gốc cây, gầm bể )
    Nhưng tối đa cũng để 3 ngày thôi, ko để lâu quá, mất vệ sinh

Last edited: 16/7/10
  15. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Em chưa thử cách trùn đông lạnh bao h. Nhưng có kn về bảo quản trùn là:
    1. Mua trùn: tìm hàng nào lọc sạch đc là tốt nhất không thì về nhà lấy que gạn bẩn ra là ok. Lọc qua vài nước.
    2. Mua Tetraxilin (con nhộng) có 2k/10vien. Cho 1 viên con nhộng vào khoảng 2-3k trùn. Trùn nó sẽ dãy giụa nhưng kệ nó ko vấn đề j (ko chết đâu)
    3. Cho sủi vào chạy khoảng 10-20h
    4. Thay nước mới cho trùn -> ok
    5. Các bác nhớ cho nước xâm xấp mặt trùn thôi và để nơi bóng râm không nắng thế này sẽ thành trùn khô.
    Ngày thay nước 1 lần là đảm bảo để chỗ trùn đấy 1 tuần vẫn sống nhăn và không bị thối.
    Kn này em học được của 1 bác trên diễn đàn cá cảnh, em đã áp dụng gần 1 năm nay và rất hiệu quả.

longbeo thích bài này.