Giun đất - món ăn bổ dưỡng cho Sơn ca !!!

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi cavang, 5/5/08.

1. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Dạo này do không có nhiều thời gian lên chợ mua sâu cho chim. Với lại mùa này nóng sâu nhanh chết nên mình đã chủ động bới giun đất trong các chậu cây cảnh cho Sơn ca ăn, không ngờ chúng rất thích ăn và có vẻ như là còn nghiện nữa cơ chứ:laughing:. Mình mới cho ăn khoảng một tháng nay thì thấy chim nhà mình có vẻ sung lắm, hót ầm ầm. Vậy nên mình thiết nghĩ là vừa tiết kiệm được $ mà lại có thời gian chăm sóc cây cảnh, đúng là nhất cử lưỡng tiện vậy.
    Các bạn thử cho Sc nhà mình ăn xem thế nào nhé.

ancaraven, peter_parker and duy-hn like this.
  2. Khoa Bien Hoa

Khoa Bien Hoa Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Ngưng ngay đi CáVàng ơi! Chim mà ăn giun đất chỉ có nước mập mình thôi chứ hót hò ra giống gì. Nếu bạn còn tiếp tục là phải bỏ luôn cả một mùa lông đấy.

3. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Theo tôi nghĩ ngoài thiên nhiên thì ai mà cấm được bọn chúng ăn giun đất, có khi chúng lại ăn nhiều nữa là khác ấy chứ, ngoài cánh đồng thì thiếu gì.
    Nếu nhà có vườn mà có nhiều giun đào lên chặt nhỏ ra cho chúng ăn thì có khác gì ăn sâu và cào cào đâu, có khi còn bổ hơn nữa ấy chứ. Trước kia tôi có nuôi con chích chòe than suốt ngày đào giun ngoài vỉa hè cho ăn, bao nhiêu ăn cũng hết, hót ầm ĩ suốt ngày. Bây giờ vỉa hè bị lát gạch hết nên o có nữa chứ nếu có mà cho bọn nó ăn thì còn gì bằng.

ancaraven and duy-hn like this.
  4. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Tôi cũng nghĩ như bác Hữu vì ngoài thiên nhiên chúng chỉ bới đất tìm giun và các loại côn trùng khác để ăn chứ nhỉ. Có thể ý kiến của bạn là cho ăn ít thôi đúng không vì sợ ăn nhiều chim béo sẽ lười hót à ???

ancaraven thích bài này.
  5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Với sơn ca thì mình ko rỏ , nhưng với chòe thì cho ăn nhiều sẻ ko tốt ,chim sẻ bị đi phân xanh ,vì trùn có tính hàn , ko phải loại trùn nào củng hợp cho chim ăn đâu , ngoài thiên nhiên chim ko thiếu gì mồi , nên ko bao giờ chúng phải ăn một loại mồi nào đó mãi , và chúng biết phải cần ăn mồi gì tại thời điểm nào , và chúng đang thiếu chất gì cần ăn gì , thuộc bản năng sinh tồn của nó rồi , các bác có bao giờ thấy một con chòe ngoài thiên nhiên , khi thấy một con mồi rất quen thuộc của nó mà nó ko ăn ko nó lờ đi , nhưng khi thấy con mồi khác nó lại lao đến bắt ngay , điều này mình đã gặp nhiều lần khi di nhử chòe , chứng tỏ ko phải loại mồi nào nó củng cần thiết trong suốt thời kỳ sinh trưởng như nhau mà có lúc cần nhiều loại này có khi loại kia ,
    Hơi lạc đề một chút nếu các bác nào thường đi câu cá sẻ biết rằng , có thời điểm cá ăn mồi này, nhưng củng chổ đó có thời điểm, nó ko bao giờ đụng đến mồi đó mà lại ăn mồi khác ,
    THeo mình trong thiên nhiên ko thể so sánh với nuôi nhốt được trừ khi bạn tạo cho nó môi trường thức ăn như ngoài thiên nhiên , mà vậy vậy thì là chim thiên nhiên rồi

6. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Tất nhiên rồi, mình nuôi trong lồng thì làm sao bì với nó ở ngoài thiên nhiên được, có khi chỉ được 2-3 phần thôi. Cho nên nếu cho ăn được thì rất tốt, mà cũng chẳng thể kiếm đâu ra được nhiều mà cho ăn liên tục được.
    Anh em mình nuôi chim trong lồng, bất kể chim gì thì thành phần thức ăn của chúng chủ yếu là cám, có chế biến kiểu gì thì cũng đa phần là cám gà. Mà cám gà và sâu qui thì rất nóng, ăn giun vào cho nó trung hòa thì còn gì bằng nữa.
    Mà nói thì sợ thế thôi có khi cho ăn được vài bữa rồi lại quên hoặc o kiếm được thường xuyên để cho ăn ấy chứ. Một tuần cho ăn vài ba lần là tuyệt lắm rồi, các anh em cứ thử mà xem, chẳng thẻ làm sao được đâu. Con chòe than nhà tôi o có mồi tươi tôi còn bắt gián cho ăn nữa chứ, cho vào nó ngấu nghiến vèo 1 cái hết sạch. Mà gián cũng không phải có thường xuyên đâu nhé, muốn bắt nửa đêm phải dậy vồ được vài con là nó biến sạch, muốn bắt nhiều cũng o có.

ancaraven thích bài này.
  7. son.ca82

son.ca82 Member

Thích đã nhận:
    4
    đúng vậy ko phải cứ cho ăn nhiều là tốt đâu , ta phải cho ăn lúc nào mới là vấn đề quan trọng

ancaraven thích bài này.
  8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    À bếp nhà em nhiều lắm, làm thế nào để nhử bắt sống các bác nhể. Phun thuốc thì làm sao mà còn cho ăn được nữa

ancaraven thích bài này.
  9. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    người cũng vậy ăn nhiều 1 thứ cũng không tốt. cho ăn giun đất tuần vài ba con thì tốt chứ không có hại con chim béo thì mới khỏe có điều cũng mức độ thôi. béo quá thì đúng là không tốt rồi tất cả mọi thứ quá đều không tốt vừa đủ là tốt nhất (điếu này khó đấy kể cả với con người )

10. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    an gián thì quá tốt, nhất là than và sơn ca
    tôi đã từng cho ăn rồi, tụi nó thích lắm. Thạch thùng con nữa cũng là món khoái khẩu của tụi nó

ancaraven thích bài này.
  11. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Con chim ngoài thiên nhiên thì không thiếu gì những thứ mồi nó thích nhưng o phải lúc no rồi mà nó vẫn cứ ăn. Nó luôn biết tự điều chỉnh nhu cầu của mình cho phù hợp với thiên nhiên để không bị loại bỏ. Mình nuôi nó trong lồng nếu có được điều kiện cho nó ăn những thức ăn bổ dưỡng thì cứ cho nó ăn, nó sẽ không ăn nếu không có nhu cầu cho nên con chim không bao giờ có thể béo quá đà được.
    Tôi đã nhiều lần bắt được con rết cho họa mi, sơn ca và chính chòe ăn, chúng chén hết cả chân, chẳng bỏ lại tý nào. Mà ăn con rết là rất tốt đó nhá, những con đã ăn rồi đảm bảo không bao giờ bị trúng gió nữa. Kinh nghiệm dân gian đấy nhé, bí mật nhé. Hiiiiiii.

12. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    thú thật với các bác và SC nhà em mùa này đang thay lông nên em cho anh toàn đồ tươi 1 tuần 7 món( ko bị mất chất đề khám trong con chim ) như vậy đến lúc nó thay song lông vừa ko mất sức mà lại qua hót ngay ( hót níu nhíu thôi )

13. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Các anh các bạn nói nhiều vấn đề dinh dưỡng cho chim quá chim mập thì hót ít rồi chim gầy thì ít hót vậy thế nào là chim thừa chất không hót, thiếu chất hót ít. Hỏi xem anh em ngoài quảng yên ngày xưa chơi sơn ca thế nào. toàn cám gà thôi. và kê nữa sao mà chim hót gê vậy các bạn biết kg. miễn bàn về dinh dưỡng. cho ăn bình thường cac món tươi đó là cách tốt nhất nhưng chú ý không cho ăn nhiều quá. Chúc các anh các bạn nuôi tốt đừng để chét nhé.

14. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    đấy là anh em góp ý trao đổi KN thôi mà anh ! cho ăn ngon chăm chim tốt đâu phải là chim đã hay ! chủ yếu là cái tay người nuôi là cái tâm mình có trong con chim hay ko thôi ! hội tụ dc đủ cả 4 yếu tố thì còn gì bằng chỉ có là NUMBERONE thôi chúc anh 1 ngày vui vẻ !

K.PHINGUYEN thích bài này.