giun khô

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi quangtrunghdhs, 30/5/08.

1. quangtrunghdhs

quangtrunghdhs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đã ai cho cá đĩa ăn giun khô chưa ? cá nhà mình chỉ ăn giun thôi . mình rất mệt khi ngày nào cũng phải đi mua giun cho chúng , mà trong giun tươi thì có nhiều mầm bệnh khó lường . mình đinh cho chúng ăn giun khô, không biết giun khô có đủ dinh dướng cho cá không nhỉ ? ai có kinh nghiệm thì giúp mình với !!!

2. DuLong

DuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nghe nói hình như là giun khô có kháng sinh thì phải?Mà bạn nói giun có phải là trùn quế không vậy?Mình thấy chỉ có trùn quế khô thôi chứ không thấy giun người ta phơi khô.

3. quangtrunghdhs

quangtrunghdhs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chỉ nghe người bán hàng bảo lag giun khô , mình chưa mua . không biết có phải trùn chỉ khô không nhỉ ?

4. Fat Farmer

Fat Farmer Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải trùn chỉ đâu, đó là trùn quế sấy khô. Theo hướng dẩn sử dụng thì nên ngâm nước cho mềm rồi mới cho cá ăn, kinh nghiệm riêng mình cho thấy cá dĩa không thích thức ăn này. Có thể dùng bột trùn quế ( trùn quế sấy khô xay nhuyễn) trộn với tim bò cho cá ăn để bổ sung thêm đạm ( Protein trong bột trùn quế rất cao > 60%). Lưu ý thêm hàm lượng Calci trong trùn quế rất thấp <1% nên cần bổ sung thêm.

Riêng đối với trùn quế tươi ( còn sống), cá dĩa rất thích ăn, vì thân trùn rất dai nên cần cắt nhỏ trùn trước khi cho cá ăn....

5. alithai

alithai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn mua trùn quế tươi, bạn nào biết chỗ bán, giới thiệu cho mình với

6. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể đến tiệm tân xuyên đường đinh tiên hoàng - điện biên phủ . lúc trước mình thấy có bán

7. Fat Farmer

Fat Farmer Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn vào Google gõ từ khóa " bán trùn quế" hoặc gọi 0933460760 - Trại trùn quế Thảo Nguyên- Hóc Môn. Giá trùn tươi và đông lạnh là 22.000đ/kg, giao tận nhà với số lượng 10kg trở lên. Các anh em có thể hùn nhau mua rồi chia lại...

8. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Hi !
    Nghe từ "khô" là thấy thiếu dinh dưỡng liền.
    Cho cá dĩa ăn giun khô, giun tươi đều không đủ chất.Tuy có mau lớn nhưng cá mỏng như bánh tráng.
    Chịu khó chế biến thức ăn đi.Tim bò xay + Tảo + gì gì đó.... + CMC làm thành từng miếng bỏ vào ngăn đá tủ lạnh, lấy ra cho ăn dần.

9. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái này nếu bạn nuôi để xem chơi thì ko cần phải méc công chế biến đâu, ra Nguyễn THông hỏi tim bò đông lạnh mua về cho cá ăn được rồi.

10. connaicon(^.^)

connaicon(^.^) Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu mấy bác thấy khó kiếm trùn QUẾ thì ra mấy chỗ câu cá mà mua,2k 1 bịch cho cá ăn là kinh tế nhất.

11. palmcòi

palmcòi Member

Thích đã nhận:
    0
    mẦm bệnh thì mình phải theo dõi để chữa kịp thời thôi.Để có con cá đẹp phải mất công chứ bạn.Chúc bạn vui vẻ.

12. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì trùn quế àh nhà em có cho ăn nè, cũng tiện lợi em mua trùn tươi về rữa sạch bỏ vô ngăn đá mỗi lần cho ăn lấy ra một ít thế là ok cá ăn như điên. nhưng hình như có bạn gì đó nói đúng nhưng không biết có chính xác hay không vì mình mới nuôi cá co 10 ngày thôi cho ăn cái đó thì thấy cá lúc mua và lúc cho ăn được 10 ngày thì thấy cá có lớn hẳn nhưng hơi mỏng, không biết đúng không, chắc cũng do không để ý độ dày của con cá lúc mua. chắc khoảng 1 tháng sau mới nhận xét chính xác được. cứ từ từ coi sao, cái gì cũng phải thử mới biết được