Giun mắt

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi hungvcb, 6/10/11.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Chào cả nhà ! mình thì chưa rõ lắm, các bác cho mình hỏi Cu gáy có bị giun mắt như gà không ? nếu có thì chữa làm sao ? nhừ các cao nhân chỉ giáo giúp nếu cu gáy ai lỡ bị thì còn biết đường để chữa . cảm ơn các bác rất nhiề !

KtsBim and motngaybinhyen like this.
  2. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    trị mất vệ sinh lắm đó chỉ nghe nói thôi không ai làm cả trừ khi chim mình yêu thích lắm, anh tham khảo , láy con ruồi bóp cho vô mắt một lúc từ từ kéo ra con giun áy thò đầu ra theo láy nhíp gấp láy kèo từ từ ra ,còn cách nào anh em bổ xung học hỏi thêm

3. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào cả nhà!
    Giun ở mắt chỉ thấy ở trên gà chứ mình chưa thấy ở trên chim cu gáy bao giờ.Nhưng ở trên gà thì trị rất dễ,các bác cứ việc lấy thuốc sổ lãi của gà rắc thẳng vào mắt vật bị nhiễm giun.Độ 5 phút dùng bông gòn quét nhẹ qua mắt,giun sẽ theo ra ngoài.Sau đó cho uống thuốc sổ lãi theo chỉ dẫn trên bao bì thuốc.Đảm bảo sẽ lấy hết giun trong mắt ra.

hungvcb, Pham Dai and cugaycangio like this.
  4. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Em có cách này rất đơn giản. Lấy muối ăn (muối cục) pha với nước ấm, độ mặn vừa phải rồi nhỏ vào mắt ngày 03 lần sáng - trưa - chiều, chừng vài ngày ko còn một con giun lun. Thân !

hungvcb and nhanhotgl like this.
  5. HoangHL

HoangHL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    479
    Chỗ E thì nghe nói là sâu mắt (Cu bị đỏ mắt do sâu) nếu đúng vậy thì e nghe các cụ bảo dùng quả ớt hiểm (ớt xiêm) đập dập ra nước rồi lấy lông chim hoặc bông thấm nước ớt ấy thoa lên lông cánh chim (chỗ chim dụi mắt vào) làm vài lần như vậy con giun sẽ loài ra. Em thì chưa làm nhưng nghe các cụ bảo hiệu quả lắm

hungvcb thích bài này.