Giun, sán, hay con quỉ gì ko biết nữa

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi hsPhantomX, 2/9/07.

1. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Nhiều lắm cơ, lúc nha lúc nhúc trên mặt kiếng ~X( ~X( ~X(
    Nhỏ bằng cọng tóc, dài chừng 1cm - 1,5cm, màu trắng. Tụi nó cứ bò bò nhìn kỹ trên mặt kiếng mới thấy. Ko dám cho tay vô hồ nước nữa rùi mắc công nó bám vô rùi chui vô ng... kinh dị :sick: :sick: :sick:
    Nếu là giun sán thì dùng thuốc xổ giun có ảnh hưởng gì bọn tép ko :confused: :confused: :confused: Vì có 1 con RC đang "mang bầu" và li ti li ti tép con sơ sinh nữa :x :x :x

2. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Chắc phân nền nhà bạn dính trứng ấu trùng rùi, mới bị hay lâu rùi thế? Chuyện này mình thấy có bạn đã từng hỏi rùi, bạn thử lục lại xem sao. Chúc mừng Quốc khánh 2/9 nha! :)

3. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    ấu trùng con gì mới dc á. Mình cũng nhớ mang máng có rồi nhưng mà lục tùm lum ko thấy đâu hix. Nền mình ADA chắc ko phải. Có thể là do môi trường nó phát sinh hoặc do lây từ nguồn rêu, tép mà mình đã mua. Bị từ khi nào cũng ko rõ, nhưng trước đây nếu có thì chắc ít thôi. Vì mình luôn soi cái hồ kỹ lắm :p Chỉ có hôm nay mới thấy trên kiếng wá trời :crying: :crying: :crying:
    Theo mình nhớ thì thuốc giun ko hại cây cá. Nhưng với tép sơ sinh thì chưa ai nhắc tới nên phải hỏi cho chắc ăn.

4. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Có lẽ là do nguồn thức ăn rùi, sau này mua thức ăn nên cẩn thận hơn, trước hết dùng ống hút hết mí em đó ra cái đã rùi tính sau nha bác!

5. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hồ setup dc bao lâu thế bác, đó là bọn giun kim, cũng phổ biến thôi, em thấy ai cũng từng bị vài lần. Cách diệt là rút bớt 1/2 nước, cho 1 liều thuốc sổ giun vào hồ, chả nhớ tên thuốc nữa bác akira cho bọn em cái tên với.

Cách trên là để diệt nhanh gọn lẹ, còn 1 cách cũng nhanh ko kém là thả cá trâm, cá 7 màu hoặc Sọc ngựa, tụi nó mê món này lắm. Chừng 2 ngày là tụi nó chén sạch sẽ ko còn 1 em ( ah ko cũng còn nằm trong hộp lọc, nhưng rất ít )

Chúc mau hết GIUN nhe, hehe

6. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Không nên sử dụng bất kỳ loại thuốc giun nào vào bể thủy sinh của bạn, để trị hội này cũng đơn giản thôi, bạn mua 1 đàn cá ngựa vằn về thả vào đảm bảo sau 1 đêm sẽ không còn thấy con sán nào cả.

Thân!

7. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    mình nói rùi, nhiều tép mới nở lắm. Cho cá và ko còn con giun nào thì cũng ko còn con tép nào lun :crying:

8. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Thì đấy, cho cá vào cũng không được mà cho thuốc vào cũng không xong, nên bạn dùng ống hút chịu khó hút ra thôi, nếu can đảm thì quậy cái lớp sỏi lên 1 tí (sẽ làm đục hồ) nhưng có thể hút được cả trứng lẫn bầy đàn của nó.
    Mình vẫn đang nghĩ thêm cách nào giúp bạn đây.

9. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo nhiều người nói thì Fugacar ko ảnh hưởng gì đến tép nhưng mà tốt nhất ko thử với tép con,bữa trước ở CAFE Sông Trăng có bàn về vấn đề này,tiếc là lúc đó Phantom dzọt đi đâu mất :D
    Con này đúng là nhìn bẩn hồ lắm,nhất là khi sáng sớm mở đèn lên nhìn hết hồn đúng ko Phantom?Khi trước mình tắt lọc tắt đèn 1 đêm là cha con nó ra đầy..thay 50% nước hồ vài lần là bớt liền.
    Thằng này ko có bơi,trong hồ mình có một dạng này nhưng nó bơi như rắn,bơi xung quanh hồ...Tống nữa viên Fugacar mà chưa thấy tác dụng,ko biết bên Phantom mấy con này có bơi hay chỉ bám mặt kiếng?Cái thứ bơi chắc một dạng khác,mình chứng kiến nó cắn RC giãy nguợc rồi..lo quá

10. rongden

rongden Member

Thích đã nhận:
    1
    hom nọ trong bể nhà e cũng thấy có con j như con giun ý chẳng hiểu nó là con j nữa may là cây nhà e cũng chết hết nên hnay e dọn hết đi rồi

11. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Lúc đó có "đứa kia" cần đi mua mấy quyển sách ngay gần nhà mà cũng mè nheo nhõng nhẽo bực lắm cơ :mad: :p :mad:
    Thì hôm đó cũng nghe Dr kể đó, cắn con tép bật ngửa. Ai dè về hồ mình nó cũng wá trời. Hôm nay đã có con dài 5mm rùi. Nhưng mà chưa chứng kiến con nào cắn tép. Thấy nó bám nhiều, bò bò. Còn bơi thì hông thấy nhưng mà lúc nó đang trôi trong nước cũng thấy nó cuộn cuộn ng. Hôm nào chắc phải wa Dr xem bên đó thế nào mới dc.
    Túm lại là có xác định nó phải giun kim ko? Bít nó là con gì đã rồi mới trị sau. Ít cũng phải chờ bà bầu RC đẻ cái đã hehe...

12. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Trời trời mình đâu có mở đại lý thuốc liều. Hút 1 phát nó vô họng chắc :sick: :sick: :sick:
    Với lại tép còn bé lắm, coi hình nà. Hút là tép theo lun á. Sợi dây kế bên là sợi chỉ. Tức wá nhỏ e nó đi Nha Trang đem cái máy hình đi chứ ko mình chụp luôn con giun.

Last edited: 3/9/07
  13. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mình thì nghĩ chắc chắn là giun kim rồi, hồi trước mình nuôi cá La Hán thì nó cũng đầy ra do cho ăn thịt bò sống, tụi nó bám lên kiếng mắc ói lắm.

Mình dùng thuốc sát trùng trị bệnh cho LH wét sơ trên thành hồ thế là bọn nó chết hết, chết woằn wại nhìn sướng rơn :D. Sau đó mình sát trùng luôn hộp lọc và máy lọc. xong thì ko còn con giun kim nào nữa.

Bác thử dùng 1 loại thuốc sát trùng cho cá nào đó wét lên mép hồ xem, chắc 1 ít ko ảnh hưởng cho bể TS nhìu, sau đó thay nước nha.

14. berongcon_ltdm

berongcon_ltdm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bạn ui hồ nhà mình cũng có con gì ko biết nữa nó màu đỏ có 2 đầu mà nó nhỏ téo àh chừng 5mm àh mà nhìn trong hồ thì ko thấy chỉ thấy nó trong hộp lọc của mình nó nằm trong bông lộc nữa cơ í ẹ ghê wá xử lí sao đây mọi người .

15. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao vụ này thấy im re rùi? Phantomx sử tụi giun này ra sao rùi cho mọi người biết với. Mình vừa mua 2 cây cỏ dùi trống thấy trong chùm rễ có giun sán, con thì ngắn khoảng 5mm thẳng đứng, con thì dài ngoằn 5cm có bơi i như con lăng quăn, kinh wa', mình cứ rũ rũ vào tô nước thì lại thấy vài em rớt ra, h để ngâm 2 cây trong tô luôn, sợ còn trong đó. H định cho fugaca dzo mà sợ chết cây tội nghiệp.

16. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    bạn muốn trị trước thì cứ trị bên ngoài rồi cho vô hồ, ko chết cây đâu. Bên Phantom thì tự nó hết chả xử gì cả. Mà nếu hồ có cá thì khỏi lo vì cá mê mí con này lắm. Hồ Phantom toàn tép nên thỉnh thoảng thấy con nào Phantom dùng cái ống nhỏ nước (loại dùng với ống nghiệm á) hút nó lên rùi xịt nó vô hồ có cá. Trong tích tắc là nó vô bụng cá lun hehe.

17. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình rửa mấy lần nước rồi trồng vào luôn, để lâu sợ cây yếu rồi chết. Cá thì bị nấm, đang điều trị bằng thuốc Nhật, hồ ko có con j nên thôi kệ để giun bơi cho đỡ buồn cũng được :D