giun, sán, ký sinh trùng trong hồ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi thanlonglahanhn, 1/10/07.

1. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thời gian vừa qua mình có đọc nhiều bài của các bạn hỏi về cách trị những con ký sinh trùng trong bể cá như tiêu đề mình xin hướng dẫn các bạn một vài cách sau đây:
    Cách 1:
    Dùng thuốc: yello care( Mod bỏ link quảng cáo)
    cách dùng: 1 gói này dùng cho 150 lít nước, các bạn tính thể tích nước trong hồ của mình rồi cho thuốc ngâm 3 ngày là hết à.
    Lưu ý trong thời gian này các bạn không thay nước, nhớ cắm sưởi theo dõi nước trong hồ 30 độ c trở lên cho cá khỏe. Sau 3 ngày nếu trong bể đã hết bạn thay nước và thay bông lọc luôn nha( nếu chưa hết bạn rút 50% nước và cho thêm 50% thuốc vào ngâm 3 ngày nữa là cùng hồ cá sẽ hết). Trong thời gian ngâm thuốc cá kô bị ảnh hưởng bạn vẫn cho ăn bình thường( thức ăn khô, không cho ăn đồ tươi).
    Địa chỉ bán thuốc: có tại các cửa hàng cá cảnh. (Mod bỏ nội dung quảng cáo)
    cách 2:
    Bạn mua những chú cá như: cá lau kiếng, cá sặc,...( các loại cá ăn rêu trong hồ)
    Cách dùng: Bạn tách những chú cá trong hồ ra riêng nếu như cá thuộc dòng cá như la hán( theo kinh nghiệm một người bạn thả những chú cá trên vào để trị sán nhưng kết quả cá la hán ăn 3 con sặc vào và bị chết, Chia buồn tới người bạn của tôi)
    Thả trực tiếp các chú cá kia vào hồ, càng nhiều cá thì công việc càng nhanh.
    Sau khi những chú cá dọn bể làm xong công việc hãy tách chúng ra riêng và thay nước, thay bông lọc, cắm sưởi và cho những chú ca yêu dấu về hồ nha.
    Đấy là những kinh nghiệm mình chia sẻ với các bạn. Chúc hồ cá của bạn sớm trong sạch nha.
    Các bạn cố gắng sử lý chúng trước khi chúng bám vào mình cá nha.

Last edited by a moderator: 1/10/07
  2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Post hình giúp bạn

Thank thanlonglahan nhé

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cách của bạn cũng hay nhưng cực quá,giả dù nui hồ l71n 1.2m chẳng hạn,găn ra nui số lượng nhìu,vớt ra để đâu cho hết,chưa kể hồ kỉu đó cá nào sữ cho hết,rùi đống cá đó mình cũng phải nui,mà mình lại ko thích
    còn nữa,mấy con la hán sau khi đã vớt ra nhìu lần,nó bị nhát thì sao
    Nói chung bạn có cách khác hay hơn ko

4. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu vậy bạn dùng thuốc yellow care đi, trong quá trình chữa cho hồ bạn vẫn có thể để nguyên cá trong hồ được mà. Bạn cắm sưởi và bỏ muối vô ha.

cac bạn trị đuọc rồi thông bao cho anh em forum biêt ha.....

Last edited by a moderator: 4/10/07