Giun trong hồ, em lo lắng quá các bác ơi!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi bone, 21/9/07.

1. bone

bone Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm nay em phát hiện trong hồ của em xuất hiện cả tấn giun nhỏ li ti, bằng đầu cây kim. Giun nổi cả trên mặt nước, bám nhiều vào kiếng thành hồ; em chùi kiếng rồi một chút sau, giun lại bám vào kiếng. Em có cho thêm muối vào để tăng độ mặn của nước nhưng không có dấu hiệu giun chết gì cả... Các bác, ai có kinh nghiệm trong chuyện này xin ra tay giúp đỡ em tí, em lo quá...

2. viettelphon

viettelphon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vớt cá ra hồ khác, vệ sinh kỹ hồ, thay bông lọc nước, rữa sạch máy lọc nước, để hồ không rãi muối hột vào để 2 ngày là được rồi.
    À mấy cây vợt vớt cá nhớ giặt sạch, đề phòng trứng giun còn sót.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cái đó ko phải lăng quăng,nhà mình cũng bị mà hình như ko hết,ghét để lun,ko bít tụi nó gây bệnh gì vậy,mấy con này nhỏ xíu,nhỏ hơn trùng chỉ,dài chừng 3-7 mm,bơi giống trùng chỉ lun,nên ko để í,thường bật đèn hồ lên mới thấy,mà chắc tại là hồ la hán chứ mà hồ cá dĩa hay 7 màu là mấy con này ko còn đát sống.Mấy anh em có bít mấy con này gây bệnh gì ko

4. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đó ko phải là giun đâu đó là vi sinh vật sing ra từ nguốn nứoc chứa nhiều dinh dưỡng đó thôi ko sau đâu....chắc tại ban cho cá ăn tôm tép thịt bò viên wa' nhiều để nước dư dinh dưỡng sẽ tạo ra mấy con đó ..sinh sản rất nhanh chỉ cón 1 con còn sót lại khi đã vệ sinh là ngày mai trở lại như cũ..mua thuốc sát trùng nhỏ vào mấy con đó sẽ chết..và bạn nhớ cho cá ăn ít lại thay nước điều đăn là sẽ hết ....nên vệ sinh hồ trước khi nhỏ thuốc sát trùng vào

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hì...do ăn tôm tép..ai muốn thử thì tắt lọc tắt đèn 2 ngày..bọn nó ra cho mà xem,vui như đi hội..
    Giờ thay nước,xong cho nữa viên FUGACAR vào hộp lọc...1 ngày sau thay 50% nước

6. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dr_Martens cho mình hỏi là, lúc cho 1/2 viên Fugacar vô hộp lọc có cần lấy than hoạt tính ra không? Cám ơn bạn.

7. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dr_Martens cho mình hỏi thêm là Fugacar loại 500mg hay loại 100mg thì OK hả bạn? :-S

8. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0