Giun-vấn đề nhức nhối

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hugo, 18/1/07.

1. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em xài lọc kiếng,hồi tối em thấy cái miếng lọc dơ nên tính đem đi giặt.Nhưng khi lật miếng lọc lên thì quá trời giun luôn.Lật miếng thứ hai lên thì kinh khủng hơn nữa ~X( ~X( ~X( .Em ớn quá nên hết mấy miếng lọc ngâm nước sôi rùi dục vô sọt rác(đề phòng tụi nó phát triển trong sọt rác í mà:D ).Mấy con giun đó có màu đỏ nhìn ớn lắm.Mấy bác có cách nào hạn chế,không cho tụi nó phát triển không,xin chỉ giáo em với

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Hì hì, có giun là chuyện bình thường nếu ít giặt bông lọc hay thay bông lọc. 1 tuần bạn giặt toàn bộ bông lọc 1 lần thì còn lâu mới có vụ như vầy :D

3. 3dfish

3dfish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng kinh dị nhỉ :D, nhưng cho hỏi tí, lọc bạn để thế, thì nhóc nhà bạn vẫn khỏe re à, với lại mấy ẻm măm giun thì có lên biếu và mầu sắc tốt không, :D thk nhé.

4. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy nhóc nhà mình vẫn bình thường à,mấy con giun này nhìn giống mấy con trùn chỉ lắm.Không bít mấy mắn giun này có lên biếu được hay không chứ nếu bạn thích thì mỉnh cho free hết lun:D :D :D

5. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu ko mún phãi dọn vệ sinh thì 3 ngày thay mới bông lọc 1 lần như em nè :D

6. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở nhà mình cũng dùng bông lọc giống như bạn nhưng mình cũng chưa gặp trường hợp có giun như bạn.Có khi một tuần mình mới giặt bông lọc đó chứ nhưng vẫn ko thấy xuất hiện gì.Còn nếu cho ăn tép hoặc thức ăn sống nào còn dư thì mình thay nước liền khi thấy nó dơ nên ko xuất hiện giun.Bạn để xuất hiện như vậy là ghê quá ,mà bạn để bao nhiêu lâu mới giặt bông lọc vậy?

7. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    vấn đề giun này mình cũng gặp. Mình thay bông 1 ngày một lần , có khi 2 ngày 1 lần mà sao lại có giun?
    mong các bác chỉ giáo!

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cho ăn nhiều quá thức ăn thừa bị hút lên máy lọc vài hôm giun đầy hồ......các tiệm bán cá cho ăn điều độ và thay nước định kỳ thì k có con nào cả bạn ạ.....
    giặt bông lọc bằng nước sôi và chú ý lại khẩu phần ăn thì sạch sẽ ngay

9. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bông lọc 2-3 ngày là em giặt một lần rùi,thế mà vẫn có giun.Bác Sơn ơi,bác cho em hỏi nếu giặt bông lọc thì giặt miếng trên cùng hay là giặt hết toàn bộ lun vậy.Tại bình thường em hay giặt miếng trên cùng thui

10. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ chỉ giặt bông lọc miếng trên thường xuyên thôi, miếng dưới khoảng 1-2 tháng giặt 1 lần vì đây là nơi vi sinh có ích sinh sống đấy, cũng đừng giặt một lúc cả hai miếng sẽ tiêu hết vi sinh, có đúng không các Bác

11. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ơi hay bác cho fugaca thử coi nào bác tecno chi cho em hiệu quả lắm sẳn xổ giun cho cá luôn

12. baobtv

baobtv Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ bị giun

tôi đang nuôi 1 con kimmalau sau tự nhiên mấy ngày qua phát hiện trong hồ có trùng ( giun ) , mặc dù tôi chưa hề cho cá ăn trùng. Bác nào biết cách diệt giun xin chỉ giáo.tôi cũng có bỏ muối khá nhiều vào hồ nhưng k hết?

13. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lủ giun chết tiệt đó chỉ có thuốc xổ thôi bác à nếu bác sợ nguy hiểm thì chỉ còn cách vệ sinh tổng thể hồ thui