Giúp cá đẻ nhà em với

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi changkhohocyeu, 16/1/10.

1. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cặp bồ câu của em mới đẻ lần đầu tiên nên em chưa có kinh nghiệm gì hết. Sau khi cá bột nở ( chỉ có 25%, còn lại 75% là trứng hư), nhưng cá mẹ không chịu ăn hết trứng hư mà vẫn để như vậy, kết cục là số cá con còn lại của em chết hơn một nữa.Số cá con sống sót còn lại thì bị cá đực ăn không thương tiếc:crying:.bất công mấy ngày chăm sóc của em. Mấy bác giúp em với!~X(

2. cadiawadep

cadiawadep Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Cặp cá của bạn lần đầu tiên đẻ và ấp nở thành con như vậy là rất tốt nhưng do cặp cá cha mẹ của bạn còn tơ nên chưa có kinh nghiệm nuôi con. Bạn hãy kiên nhẫn sau khoảng 3 đến 4 lần như vậy cặp cá sẽ đẻ và nuôi con thành thạo thôi.
    Chúc bạn thành công ở lần sau.

3. thanglvietvnt

thanglvietvnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn chưa có KN là một phần thôi. Phần còn lại là do cặp cá của bạn cũng chưa có kinh nghiệm nữa. Để thêm 1-2 lần nữa bạn nhé. Chúc thành công!

1 person likes this.
  4. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cho phé mình có chút ý kiến nhé.mình thì cũng làm bên thủy sản và mình cũng cho cá đẻ thường xuyên.thấy bài viết cua bạn nên góp ý xem sao.bạn có thể tách cá bố mẹ ra bể khác và dùng ống xiphong hút hết trứng ung đi cho bể sạch cho đà cá bột khỏe mạng và bạn cho cá bột ăn bằng lòng đỏ trứng gà luôc chín bóp nhỏ ra nhé .trong quá trình nuôi nhó dung xục khí cho cá bọt vì lúc lày chúng càn dùng lương oxy rất cao.chúc bạn thành công và có đàn cá đẹp

5. thanglvietvnt

thanglvietvnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn ơi! Bạn đã nuôi cá đĩa bột theo cách này bao giờ chưa? Nếu nuôi theo cách này rồi thì bạn có thể nói rõ hơn nữa được k bạn?