Giúp cá em thoát khỏi tay thần chết các bác ơi !!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Mecalahan, 4/5/07.

1. Mecalahan

Mecalahan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ em nuôi 2 con la hán bột có ngăn kiếng một con bằng ngón cái, một con nhỏ hơn ngón cái tí xíu, hôm qua về nhà thấy con bự nó nhảy qua ngăn con nhỏ cắn con nhỏ te tua luôn, em vớt con nhỏ ra thau thì thấy người nó tróc vảy, đen thui và nằm một chỗ, em thấy vậy liền kiếm một cái hộp nhỏ ngăn sao cho nó đứng dậy được mà không nhúc nhích được gì cả, em có cho thêm muối vào để sát trùng cho nó, nhưng cho đến nay nó vẫn đen người không động đậy gì cả chỉ nằm thở và không ăn gì hết, em rất lo không biết nó có sống được không, mong các bác giúp đỡ em với. :(

2. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nghĩ chắc phải chia buồn với bạn rồi,vì theo bạn kể có lẽ con cá bị thương rất nặng rồi(có thể lục phủ ngũ tạng của nó cũng đã bị chấn thương nặng nên mới như vậy,hoặc bạn cứ thử xem biểu hiện của nó trong vài ngày nữa xem chứ cá bạn như vậy là bị thương khá nặng rồi đó,1 lần nữa chi buồn với bạn nha :((

3. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn sống là còn hy vọng, cá mình từng vị hút dính máy bơm làm sưng cả mắt và hở 1 bên mang. Vớt ra cái lon nhỏ, bỏ nước cao qua con cá chừng 3-4cm, pha muối và ampi nhớ là nước đừng mặn quá quá, nếm nước thấy lờ lợ là dc rồi, cá nhỏ ampi chừng 1/4 viên. Sục oxy vào kô nó thiếu oxy chết nữa, kô cho ăn 2-3 ngày vì tránh làm nhiễm trùng nước. Cứ 8h thay nước 1 lần. Cố gắng nhé
    ah quên, nhớ lấy đồ dán xung quanh hũ nhằm cho cá khỏi thấy cảnh bên ngoài làm cá hoảng loạn thêm vì lạ nơi