GiÚp CÁ RỒng CỦa Em MẤy BÁc Ơi!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi longfish, 15/2/08.

1. longfish

longfish Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cá cua em tù khi đổi hồ đến giờ sao mà nó ăn ít mà lại hơi nhát .Mấy bữa nay nó nhịn ăn mấy ngày rồi mà ko ăn .còn con mắt của nó hình như muốn kéo mây(ko biết có bi đục mắt ko).bây giờ nó cũng ko thèm bơi nữa ,nó cứ nằm ngay chỗ mày lọc có xủi bọt thui ạ.Mong các bác giúp giùm em ,em đang lo lắm :crying::-S

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chắc cá bác chưa quen với môi trường bể mới rồi, bác xem lại hệ thống lọc nữa coi nó ổn chưa, đợi cho em nó vài ngày quen hử xem sao bác

3. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    BẠn phải xem lại độ ph ,nhiệt độ nước xem thế nào nhé,thanh long không sao chứ huyết long là buồn lắm,chuc cá bác khỏe đẹp.

4. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hiện tượng giống GA ngày xưa khi chuyển hồ cho em NL to xụ ở nhà ..nó không thèm ăn cả 1 tuần mình cho nhịn đói rồi tập bỏ thức ăn mà nó ưa thích chẵng hạn gián , hay dế ..Còn trường hợp mắt đục có thể do va chạm khi vớt cá ra ngoài .Sau này nó quen hồ sẽ ăn lại bình thường thôi .Đừng quá lo lắng.:D

5. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thế bác thử tắt xủi bọt của máy lọc đi . em nó không thích nước ồn ào đâu .

6. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em nói rõ hơn về hồ cá và cá của em đi: lọc kiểu gì, bơm gì, loại cá nào, dài bao nhiêu rồi?
    Màng mắt thì 99% là do chất lượng nước kém, hồ mới nên hệ vi sinh chưa phát triển, cá rất dễ bị nấm vây, mờ mắt.

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn không nói rõ chi tiết nhưng mình đoán thử nhé.
    Bạn mới chuyển hồ chắc là hồ mới?to hơn hồ cũ?
    Hồ mới bạn cần 1 thời gian nhanh nhất 15 ngày nếu bộ lọc tốt,hiệu quả ,hệ vi sinh được tăng cường bằng men,nước,bông lọc hồ cũ.
    Do hồ mới chất lượng nước kém,nên cá biếng ăn,mắt kéo màng do nấm,chất lượng nước kém tuy nộng độ oxy không thiếu nhưng cá không hấp thu được đầy đủ nên sẽ thở gấp,miệng táp nước liên tục,thích đưa miệng vào luồng oxy.
    Hồ mới to hơn hồ cũ,nói chung do thay đổi môi trường nên cá bị stress sẽ nằm đáy,nhát.
    Biện pháp hiện nay là thay nước 20% mỗi ngày,cải thiện hệ thống lọc,tăng cường men vi sinh,cho 1 ít lá bàng vào hồ,duy trì tỉ lệ muối trong hồ 100gr/100 lít.