giúp cá sắp chết

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dangtam, 19/11/05.

1. dangtam

dangtam Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình nghe mấy người bán cá nói là không nên thay nước thường(3ngày/1lần:1/4 hồ) vì như thế cá không lên đầu nhiều mà chỉ mau lớn thôi.Cá của mình sao có lúc rất đỏ,có lúc trắng bệt,nước giếng bơm lên thì là nước cứng hay mềm,nghe nói khi không mua máy sưởi có thể nấu nuớc sôi cho vô hồ(khỏang 2 l) cho nước ấm cũng được,mình có cho cá ăn trùng đào dưới đất lên được không?thức ăn hộp nào tốt nhất cho cá(giá),mình có 1 con bị trúng nuớc giờ làm sao?nước mới bơm giếng lên thì để khỏang bao lâu thì tốt(cách xử lý).Nước nhà mình rất nhiều phèn thì xử lý ra sao.Các ban cho mình biết chổ nào bán cá uy tính và không nói thách giùm tại mình cũng tính mua thêm nhiều.Sao 2 con cá nhà mình khỉ đỏ có 1 nữa vậy?có lúc trắng bệt.superred và khỉ đỏ

.Lấy nước mưa nuôi ca được không vậ mấy bạn.

Con SR của mình đang rất xung,thọc tay vô còn giỡn nhưng thay nứoc xong thì trắn ra,vẫn xung,mình đổi hồ cho nó thì nó nhảy ra ngoài lăn lóc trên nền nhà,bây giờ nó đen thui và cực nhát.nằm yên có 1 chỗ,có cách nào xử lý không mấy bạn

2. LaHansos

LaHansos New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo minh nghi thi bạn nên bán đi thôi

3. dangtam

dangtam Member

Thích đã nhận:
    0
    chết rồi,chờ trả lời là nó die

4. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên ra tiệm cá mua 1 viên thuốc 7000 rùi bỏ vô. mốt bạn thay nc thì nên phơi nc trước 1 ngày

5. HanHoa

HanHoa Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn dangtam, nhà mình nuôi cá sử dụng nước giếng đây. Không rỏ là nước nhà bạn bơm lên sử dụng liền hay sao? còn nhà mình thì nước bơm vào một hồ xi măng chứa sau đó mới bơm lên Thùng trên cao, từ trên cao đó mới phân bổ vào các đường nước sử dụng sinh hoạt và mình cũng dùng cho việc nuôi cá. Trong quá trình nước bơm vào hồ xi măng nước giếng đã được lắng đọng phèn. Mình nhớ khi mới làm hồ cá, người làm hồ có dặn phải hứng nước trước để qua đêm, sau đó mới đổ vào hồ. Nước rất quan trọng cho cá LH mình nhớ nhiệt độ nước cho cá LH khoảng 28-32 độ, còn cá của bạn bị lăn lóc ra ngoài cũng giống y chang như cá mình đã từng bị cách đây một tháng. Nó đã bỏ ăn 2 ngày, mình mẩy tím đen mình cũng lo quá chừng nhưng cuối cùng không sao vì mình cũng hỏi thăm nhiều bạn trên diễn đàn và khuyên là không sao, nhưng mình nghĩ điều quan trọng là nước giếng nhà mình không có phèn nhiều. Các bạn khác có ý gì thêm giúp cho ban dangtam đi.

6. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà bạn rơi xuống cao quá thì bị thương rồi chít là phải xin chia buồn con người 1m7 rơi từ độ cao 10m muốn ngủm rồi huống chi cá có 2 3 phân rơi xuống đất cách 1 m gáp 50 lần thì ai chịu nổi

7. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Trời người ta hỏi từ tháng 11/2005 mà bây giờ các bác cũng lôi bài ra để spam được! Thôi không sao các bác cứ comment để anh em ở sau học hỏi kinh nghiệm cũng được! Cảm ơn các bác!