Giúp chim mình với nào :d

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi thehoangsn, 7/7/08.

1. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào cả nhà!
    Mình vừa nuôi Chào mào được 2 hôm. Mình thấy con CM của mình ăn thịt ác chiến lắm.. mà vào đây ko thấy ai nói đến món này.Ko biết mình cho nó ăn thế có sao ko???
    -Cách cho CM tắm thế nào các bạn nhỉ ? bao lâu cho CM tắm một lần thì OK??
    Thanks cả nhà nhiều :d

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    CM ăn thịt thì cũng có nói nhiều chứ, nhưng mà tốt nhất là cho CM ăn thịt sống của con tôm, như thế CM mau căng lửa và chiến hơn nữa đó.
    Về việc tắm cho CM, bạn nên mua cho nó một cái lồng tắm để dành riêng cho nó tắm. Muốn CM có bộ lông đẹp thì một ngày tắm một lần, nếu chim bổi, mới mua về còn nhát thì khoảng 2 - 3 ngày cho tắm một lần. Mua một cái máng tắm cho chim, để sẵn trong lồng tắm.
    Thời gian tắm cho chim: thường thì người ta hay cho chim tắm vào khoảng 10 - 12h. Sang chim qua lồng tắm, sau đó dùng cốc hay ca nước tưới vào tay và vẩy nhẹ lên lồng tắm và chim (cho chim và lồng tắm ướt), nên đặt cố đọng lồng tắm ở nơi có nắng chiếu nhẹ, không nên treo lồng tắm lên cao khi cho chim tắm mà chỉ nên để dưới mặt đất. Tưới ít nước chứ không nên tưới qua nhiều vì như thế sẽ làm cho chim nhát người hơn. Sau đó đổ vào máng tắm một ít nước (đổ nhiều chim sẽ cảm thấy "ngợp" và không tắm), lùi lại ra xa, ánh nắng sẽ làm cho chim nóng và cảm thấy khó chịu, nó sẽ rỉa cánh, rũ lông, và sau đó nhảy vào nước và tắm ngay. Có nhiều con phải mất gần 1 tháng nó mới tắm thông thạo được.
    Nếu chim chỉ rỉa và rũ lôgn chứ không tắm là do nó sợ, cần phải có nhiều thời gian để chim quen dần. Trong khi chim tắm thì bạn có thể vệ sinh lồng, đổ thêm nước và bột vào lu chứa thức ăn của chim (nước thì đổ đầy còn bột chỉ nên đổ 1/2 lu, tránh trường hợp bột để lâu, dính nước sẽ nổi mốc).
    Sau khi chim tắm xong, bạn có thể sang chim qua lồng mà bạn mới làm vệ sinh, sau đó đặt lồng ở nơi có ánh nắng để chim sưởi nắng và mau khô lông. Khaongr 3 - 5 phút là mang chim vào hoặc treo lồng ở nơi thoáng mát.
    Bạn có thể tham khảo thêm kinh nghiệm ở một số bài viết trong diễn đàn. Chúc chim bạn sớm căng lửa và đẹp.

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào mào ăn thịt thì chẳng có gì lạ, mình nuôi vẫn cho nó chén đều : nạc ,mõ chơi tuốt , nhưng nên cho vừa phải thôi, mỗi lần cho một mẩu nhỏ bằng hột đậu phộng :)) mỗi ngày một hay vài ngày cũng được ! À mà vào mùa rét , thời kỳ thay lông thì nên cho ăn nhiều hơn :))! Chúc bạn thành công !

4. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn các bạn đã chỉ cách cho mình nhé :d thế mà mấy ngày nay ko dám cho chim ăn thịt..
    Chim của mình bạo lắm..cứ thả ra cái là nó nhẩy ngay lên vai mình :d...
    Mà chim của mình lại không có chấm đỏ ở má...có phải do nó còn non nên chưa có ko các bạn (nó còn chưa mọc cả lông đuôi, cũng chưa biết hót luôn)

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim của bạn là chim non rồi, bây giời nó chưa biết tắm đâu, đợi lớn tí nữa hảy cho nó tắm, thân.

6. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    nhưng mình cho nó tắm rồi :d cứ cho nước vào là cu cậu nhẩy tắm ngay. nhưng mỗi tội chưa có lông đỏ trên má, ko biết là về sau cu cậu có có ko các bạn nhỉ.

7. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chắc chắn nó phải có chứ bạn, chào mào trống hay mái đều có túm lông đỏ bên má nên bạn không phải lo lắng về vấn đề này đâu

8. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    vấn đề này hình như trên diễn đàn nói nhiều rồi.để hiểu rõ hơn bạn tìm hiểu trên Diễn đàn là xong

9. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Chim CM của bạn trong mùa này là chim má trắng (chim non) khoảng 02 - 03 tháng tuổi, chưa có đốm đỏ 02 bên má, thậm chí lông mũ cũng loe hoe vài cọng thôi. Mùa này mình cũng nuôi 02 chú được 03 tháng tuổi, đang tập hót, nếu gặp chim lớn là cung chịu líu rồi đó. Một chú nhỏ hơn thì siêng hót dữ lắm. Chim CM của bạn đang còn 01 vấn đề băn khoăn là Trống hay Mái thôi. Nếu chim chịu hót và líu thì có khả năng chim trống, còn cứ im ru thì pó tay, khả năng mái là rất nhiều.

10. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    ah thế chắc em của mình là trống roài :d thấy em đang tập hót dữ lắm nhất là vào sáng sớm hoặc khi mình đi đâu về.

11. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    Vậy đích thị chim CM của bạn là con non rồi , còn chưa mọc cả đuôi cơ mà !
    Chúc chim bạn mau lớn !:x

12. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bạn nên cho CM ăn cám trộn với trứng gà, đồng thời phải luôn luôn có trái cây.nếu có cào cào thường xuyên thì tốt lắm bạn à.chúc bạn thành công nha.

13. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Cho CM ăn cào cào bao nhiêu là hợp lý các bạn nhỉ? Bao lâu cho ăn một lần, mỗi lần mấy con?????

14. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    Một ngày nên cho ăn 2 lần : lần một vào sáng sớm , lân 2 vào tầm 14h ; mỗi lần bạn cho 7-10 con là đủ !
    Lưu ý : Đấy chỉ là cho ăn thêm thôi, còn bạn vẫn phải cho ăn kám và hoa quả bình thường !
    Chúc bạn thành công !

15. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    ah....cảm ơn các bạn rất nhiều......mong rằng với sự giúp đỡ của các cao thủ em của mình sẽ mau ngon lành :d

16. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    À chỉ cho chim tắm nắng sáng sớm thôi các bạn nhỉ ??????????????

17. Linh♂

Linh♂ Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác , mấy hôm vào 4r đã giúp em kha kha rồi ! Thanks nhiều nhiều !

18. solero0105

solero0105 Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì không nên cho chim ăn thịt sống vì chào mào là loại ăn đồ thực vật là nhiều, ăn đồ tanh rất có hại cho dạ dày của chim về sau này ! Bạn mua được chim non ngoài chợ mà chủ nuôi chim bắt theo từng ổ trên cây mang về bán. Những ông này thường hay nhét thịt lợn sống cho mấy chú chim non không biết gì ăn đã quen rồi. Phần vì thịt lợn nhanh bổ sung lượng mỡ và protein, chim non sẽ chóng lớn, phần vì thịt lợn dễ nhồi hơn, cũng có người dùng cách này để về sau cho chim quen mùi cám bằng cách trộn thêm cám vào thịt trước khi cho ăn!! Dạ dày chim non rất mỏng manh, chưa kể trong đồ tanh tươi sống có rất nhiều kí sinh trùng gây hại, không ngay lập tức thì về sau. Chính vì vậy, mình nghĩ ko nên cho chim ăn thịt sống ! Tuổi thọ trung bình của chim cũng sẽ giảm đi đáng kể đấy ! Các bạn để ý thấy người ăn chay thường sống lâu hơn các bố hay ăn đồ sống như tiết canh, gỏi cá không ??..

19. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    ah....Thanks Hiền cô nương nhiều nhé. Em của mình cũng thích thịt chín hơn.
    Sáng nay rẽ qua chỗ bán CM..thấy có 20.000 một em...mà lại ko có time để chăm nên ko dám mua, tiếc kóa :(