giúp chữa cho chào mào bị trọc đầu

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi xitrum_, 17/10/10.

1. xitrum_

xitrum_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    giúp chữa cho chào mào bị trọc đầu?

các anh em có kinh nghiệm nuôi chào mào lâu năm làm ơn giúp mình với.mình có 1 em chào mào rất đẹp hót hét rất tốt,bóng bộ không tật lỗi gì.vậy mà gần đây tự nhiên đám lông ở trên đầu ngay sát chân mào bỗng dưng rụng sạch.mãi mà chẳng thấy mọc lại gì cả,trông rất vô duyên.mình cũng đã xem xét kĩ rồi không phải thay lông và thúc lồng.như vậy thì tại sao lại có hiện tượng nư vậy.nay qua diễn đàn,mình xin nhờ những anh em kinh nghiệm giúp mình với.con chim này nó bị cái bệnh gì hay là nó làm sao,mình nuôi hai năm rồi đã bao giờ xảy ra như thế này đâu.vậy anh em nào biết nó bị làm sao thì làm ơn giúp mình với cả cách chữa nữa nhé.nếu không chữa được thì phải phóng sinh thì tiếc lắm.mình rất mong nhận được thông tin về căn bệnh quái ác này và cách chữa.ai biết làm ơn chỉ bảo mình xin cảm ơn và hậu tạ.......

2. thanhtronghp

thanhtronghp Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng từng có chú CM bị như bác , Thấy mấy bác gần nhà mình chỉ cách cho nó ăn nhiều hoa quả đặc biệt là Quả lựu , lấy lá bàng (lấy cả cuống )vò đi cho một chút muối vào nấu đặc để nguội bôi vào đầu nó (chú CM của mình cho đứng bôi thoải mái) , nước còn thừa thì để lại pha vào nước tắm cho nó, lưu ý là bôi cho nó buổi sáng thì chiều mới tắm ,hoặch cách ngày tắm . Chú CM của em từ lúc phát hiện đến lúc mọc lại lông lún phún mất tầm 1 tháng . mong bác đừng chém nếu không hiệu quả với chú CM của bác