Giúp con chào mào này của mình với.....!

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi SaoCamau, 19/6/08.

1. SaoCamau

SaoCamau Member

Thích đã nhận:
    1
    :crying:Mình ở Cà Mau, tận cùng Tổ quốc. Rất mê chào mào, nhưng ở Cà Mau ất ít có người chơi, ở tiệm cũng ít khi bán. Hôm trước mình sưu tầm 1 tiệm có mỗi 1 em. Chủ tiệm nói đã nuôi được 4 mùa. Nhưng khổ nỗi nó bị rụng lông một bên cánh và lông đuôi trông rất thảm, nhưng mũ rất tốt, đã hơi đứng lồng, hót nghe cũng được lắm. Anh em nào có thể cho biết lý do gì mà em nó bị rụng lông 1 bên cánh không? (nghe chủ tiệm nói nó đang thay lông, nhưng mùa này đâu phải mùa thay lông đúng không a e?). Có cáh nào chăm sóc cho lông nó mọc và mượt lại không? Nhờ a e chỉ giáo giúp với. Mình mê nó quá nên đã mua nó rồi...hu...hu

2. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Bạn a chắc con chim đó già quá rồi nên nó dụng lông a, ban co thể nhổ lông của nó nếu no bi gãy khi đó nó sẽ mọc lông mới

3. thanhhuyen_mobi

thanhhuyen_mobi Active Member

Thích đã nhận:
    4
    đả nuôi 4 mùa,rụng đuôi rụng cánh mà mới hơi đứng lồng thì em này siêu nhát rồi.chim mới mua theo mình lông lá không quan trọng quan trọng là tố chất của con chim thui,lông lá thì mình chiệu khó chăm sóc vài tháng là nó thay lại là đẹp thui,pác xem em nó bị rụng hay bị gãy nếu gãy thì chăm thêm thời gian nửa cho nó dạn rồi nhổ đi cho nó thay lại

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chào mào 4 mùa mà nhát quá. Bạn để ý tìm hiểu nguyên nhân vì sao nó rụng lông, nó có nhảy va đậy vào lồng gảy lông hay vì một nguyên nhân nào khác tìm hiểu được nguyên nhân để có hướng giải quyết thích hợp, với lại mùa mưa là mùa chim thay lông đó bạn.

5. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Ông bị nó lừa rồi. Chim đấy chắc nó bẫy được túm nhầm bên cánh nên rụng hết. Còn nếu không mọc được chắc là do lười tắm nên nó bị thối lông kiểu bị nấm. Anh pha chút muối vào nước tắm cho nó tắm. Nó hỏng lông do nhảy thì con đấy sẽ mãi bị như thế. Nên cho ăn thêm lạc để lông nó muợt mà dai hơn
    Hi vọng là nó ổn

6. caubetomo

caubetomo Member

Thích đã nhận:
    1
    các anh cho em hỏi bao giờ thì Cm biết đứnghar anhh

7. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chim của bạn vậy là ko phải thay lông đâu.Mà nó bị rớt lông đó.bị người ta bắt ra rụng lông chứ không thay lông đâu,nếu có thay lông thì ko thể thay 1 bên cánh được bạn à.Nhưng dù sao bạn củng đả mua rồi nên tìm cách giải quyết.Bạn nên cho chim bạn tắm nắng và tắm nước thường xuyên .Chim bạn nên cho ăn trái cây thường xuyên, cà chua, đu đủ, chuối,,,,cám chim bạn nên cho gạo ran, bột ba vì trộn lòng đỏ trứng gà.trộn thêm đậu phụng ran xay nhỏ. cả 4 thứ ấy trộn lại là chim bạn sẽ thay lông nhanh và đẹp lắm đó.Chúc bạn thành công nhe.

8. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nuôi đựoc bốn mùa thì nó phải dạn rồi mới phải chứ, nên nhiều khả năng CM of bạn bị bệnh thay lông từng phần đó ! Bạn nên trùm khăn lồng cho nó , 1 -2 ngày tắm một lần , sáng sớm cho tắm nắng khoảng 30 phút , khẩu phần ăn tăng thêm chất bổ như trứng , ngoài ra nen cho ăn thêm hoa quả ,!

9. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chổ bạn ở thật xa, chim chào mào rất hiếm thôi thì bằng lòng với cái đã có vậy. Cho dù nó mấy mùa, cho dù lông nó xấu xí nhưng khi bạn đã ưng rồi, nuôi cho tốt trước sau gì nó cũng ra lại lông đẹp, hót hay thôi. Như bạn nói nó có mũ rất tốt, cái này cho biết chim đẹp; hót nghe cũng được là chim sẽ hót hay; chim hơi đứng lồng chứng tỏ chim sẽ dạn hơn, vậy không còn gì để bạn lo lắng cả.

10. SaoCamau

SaoCamau Member

Thích đã nhận:
    1
    Rất cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên chân thành.
    Bạn ở TP HCM chắc bạn nuôi chào mào nhiều nhỉ.
    Có em nào hay post lên cho mình thưởng thức, học hỏi nhé.
    Chúc cuối tuần vui. Thân