giúp con hút mật của em với

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi nuoichimok, 23/9/08.

1. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chào các bác em mới bẫy được một con chim hút mật . nhưng chưa nuôi lần nào ko có kinh nghiệm . mong các bác chỉ em với . chim hút mật có ăn cám được ko ạ, em cho nó uống mật ong pha với nước nhưng thấy nó ốm quá , em có bỏ vào cho nó vài con nhện con nhưng ko thấy nó ăn , có bác nào biết chỉ giúp em với em xin cảm ơn nhìu ạ:)

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Pha mật hơi ngọt tí cho em nó uống nhé.nên có 1 chén nhỏ chứa lăng quăng cho em nó ăn bạn à.nên tập dần cho em nó ăn bột đậu xanh là tốt nhất,chuối thì nên nghiền nhỏ cho em nó rỉa từng ít một và thỉnh thảong nên cho vài em cào cào thật non nhé.Thân

3. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cám ơn bác nhìu , em phải tập cho nó ăn bột đậu xanh bănngf cách gì bây giờ ạ. em ko nuôi khuyên chỉ nuôi than , em có bỏ bột than vào nhưng ko thấy nó ăn gì cả . thấy nó ốm em lo quá , em rất thich kon này ko bít có nuôi dươdj ko nũa

4. VUDUCHUNG

VUDUCHUNG Member

Thích đã nhận:
    1
    chim hút mật ít ăn và ốm thì khó nuôi đấy bạn ạ. Nếu là chim hay thì bạn thử nhiều cách xem sau nha, trộn bột khoen với mật ong, pha bột ít thôi, khi chim chịu hút mật thì trộn thêm bột vào, nếu k có bột khoen thì lấy tròng đỏ trứng sống đem phơi thật khô, nghiền nát để dành pha vào mật ong càng tốt. Hoặc cho uống sữa đặc có đường bán sẵn loại ông thọ, cô gái hà lan.., nhớ mỗi ngày phải thay vì cho uống sữa thì sữa mau chua lắm. cho ăn lăn quoăn rất tốt, hoặc sâu gạo loại nhỏ. nếu một ngày hoặc hai ngày mà chim bạn không phục hồi thì tôi ngĩ đưa nó về chốn cũ nha bạn, triệu chứng là ốm, thè lưỡi ra ngoài thì tíc tắc là thăng, một vài ý chia sẽ, mong được học hỏi thêm

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn có thể làm vài cách sau:
    - 1 cái tròng đỏ trứng gà đánh tan với 100 - 150ml mật ong, chiết vô cóng cho chim ăn, nhớ cho thêm một cóng nước để chim giải ngọt, phần mật ong trứng còn lại để tủ lạnh dùng dần.
    - Mua cào cào về rửa sạch, ép nước cho chim ăn thêm.

6. maichidung

maichidung Member

Thích đã nhận:
    0
    chim hút mật khó nuôi lám mà rất cầu kì nó không ăn cám đâu nếu muốn nuôi thì phải pha mật ong với phấn hoa cho nó hút và cho nó ăn loăng quoăng nói chung là cầu kì xác xuất sống thấp trước tôi bẫy khuyên bẫy đươc nhiều nuôi chả sống được mấy

Last edited by a moderator: 24/9/08
  7. dennis_huynh

dennis_huynh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    thời gian đầu bạn phải trùm áo lồng thật kĩ,vì chim này nhát lắm,thấy người là ko chịu ăn đâu,bạn cho nó ăn sâu,uống mật ong pha loãng với nước như vậy chim sẽ mau hồi phục,từ từ tập cho em nó ăn chuối và bột sau...chúc bạn thành công,ah quên bạn phải cho nó tắm nắng nữa như vậy mới mau dạn,còn nếu em nó nhát quá thì bạn mua một con bổi lỡ về nhốt chung nó sẽ học cách ăn uống của con kia.....cố lên